Grace and TruthThis website is under construction ! |
|
Home Afrikaans |
Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 023 (Fifty Thousand Errors?)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba
Previous Chapter -- Next Chapter 18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 3 - Tarihin Rubutu na Alkur'ani da Littafi Mai Tsarki
(Amsa zuwa ga Littafin Amad Deedat: Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?)
Nazarin Kur'ani da Littafi Mai Tsarki
5. Kurakurai Dubu Hamsin?Daga nan Deedat ya sake fitar da wani shafi daga mujallar mai jigo Awake tun shekaru ashirin da uku da Shaidun Jehovah (waɗanda ba Kiristoci tsiraru ba ne) suka buga wanda ya yi ƙaulin wata mujalla ta duniya ka Duba ka ga cewa akwai wasu “alalibai na zamani” wanda ya “ce” da alama akwai “kurakurai “50,000 a cikin Littafi Mai Tsarki”. Ba a yi magana game da ainihin waɗannan da ake kira ɗalibai na zamani ba, ko kaɗan ba a bayar da wani misali na wannan kura-kurai da ake zargi ba. Za mu iya ɗauka cewa wannan zargi kawai zance ne kuma ya samo asali ne daga wuce gona da iri ga Littafi Mai Tsarki da dukan abin da yake koyarwa. Abin baƙin ciki, waɗanda ke da wannan ra’ayin za su hadiye duk wani abu da suka karanta a kan Littafi Mai Tsarki – ko ta yaya ya kasance mai nisa ko rashin hankali. Haka kuma Deedat yana ɗaukan duk wani zargi da ya karanta a kan Littafi Mai Tsarki ba tare da ƙoƙarin tabbatar da shi ba. Yana da wuya mu dauke shi da muhimmanci idan ya ce: Ba mu da lokaci da sarari don shiga cikin dubun-dubatar - kabari ko ƙanana - lahani waɗanda marubutan Revised Standard Version (RSV) suka yi ƙoƙari su sake gyarawa. (Deedat, Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?, shafi na 14)
Abin da yake nufi shi ne bai san dubban kurakurai a cikin Littafi Mai Tsarki ba. Daga cikin wadannan kurakurai dubu hamsin da ake zargin ya samar da hudu ne kawai don mu duba. Yanzu dole ne mu ɗauka cewa mutumin da ke da irin wannan dukiyar kurakurai a hannunsa zai iya ba da, a cikin shari'o'i huɗu kawai, tabbataccen shaida na gaba ɗaya cin hanci da rashawa a cikin Littafi Mai-Tsarki. Muna kuma da hakkin mu ɗauka cewa waɗannan misalan guda huɗu za su kasance mafi kyawun abin da zai iya bayarwa. Bari mu bincika su. a) Na farko - kuma mai yiwuwa farkon - “kuskure” a cikin Littafi Mai-Tsarki ana zargin an same shi a Ishaya 7:14: Domin haka Ubangiji da kansa zai ba ku wata alama: Ga shi, budurwa za ta yi juna biyu, ta haifi ɗa, za ta kuma raɗa masa suna Immanuwel. (Ishaya 7:14 - KJV)
A cikin RSV mun karanta maimakon kalmar budurwa cewa budurwa za ta ɗauki ciki ta haifi ɗa. A cewar Deedat, wannan ya kamata ya zama ɗaya daga cikin manyan kurakurai a cikin Littafi Mai Tsarki. Kalmar a cikin Ibrananci na asali almah - kalma da ake samu a kowane rubutun Ibrananci na Ishaya. Don haka babu wani canji na kowane yanayi a cikin rubutun asali. Batun tafsiri ne kawai da fassara. Kalmar Ibrananci gama gari na budurwa ita ce bethulah yayin da almah na nufin budurwa - kuma ko da yaushe mara aure. Don haka fassarar RSV tana da kyau kwarai da gaske fassarar kalmar. Amma, kamar yadda koyaushe akwai matsalolin fassara daga wannan harshe zuwa wani, kuma a matsayin mai fassara mai kyau zai yi ƙoƙari ya isar da ainihin ma'anar ainihin ma'anar, yawancin fassarar Turanci suna fassara kalmar a matsayin budurwa. Dalili kuwa shi ne mahallin kalmar yana bukatar irin wannan fassarar. (Musulmi da suka fassara Kur'ani zuwa Turanci sau da yawa sun fuskanci irin wannan matsala game da rubutun Larabci na asali. Ma'anar kalma ta zahiri na iya rasa ma'anar da ake nufi a cikin ainihin harshen.) Tunanin yaron zai zama alama ga Isra'ila. Yanzu ba za a sami wata alama ba a cikin sauƙi mai sauƙi na yaro a cikin mahaifar mace marar aure. Irin wannan abu ya zama ruwan dare gama duniya. Alamar a fili take cewa budurwa za ta yi ciki ta haifi ɗa. Wannan zai zama alamar gaske - kuma haka ya kasance lokacin da Yesu Kristi ya cika wannan annabcin ta wurin haihuwar Budurwa Maryamu. Ishaya ya yi amfani da kalmar almah maimakon bethulah domin kalmar ta ƙarshe ba tana nufin budurwa kaɗai ba amma kuma gwauruwa mai tsafta (kamar yadda a Joel 1:8). Waɗanda suka fassara ta a matsayin budurwa (don haka RSV) sun ba da ma’anar kalmar a zahiri yayin da waɗanda suka fassara ta a matsayin budurwa (haka KJV) suka ba da ma’anarta a mahallinta. Ko ta yaya budurwar budurwa ce kamar yadda Maryamu ta kasance a lokacin da aka haifi Yesu. Batun ɗaya ne kawai na fassara da fassara daga ainihin Ibrananci zuwa Turanci. Ba shi da alaƙa kwata-kwata da amincin nassi na Littafi Mai-Tsarki kamar haka. Don haka farkon Deedat ya faɗi ƙasa. b) Nassinsa na biyu shine Yohanna 3:16 wanda ya karanta a cikin King James Version kamar haka: Gama Allah ya yi ƙaunar duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya lalace, amma ya sami rai na har abada. (Yohanna 3:16)
A cikin RSV mun karanta cewa ya ba da makaɗaicin Ɗansa da Deedat zargin cewa watsi da kalmar nan “haifa” ya nuna cewa an canja Littafi Mai Tsarki. Har yanzu, duk da haka, wannan batu ne kawai na fassara da fassara ga ainihin kalmar Helenanci da kyau tana nufin na musamman. Ko ta yaya babu bambanci tsakanin “Ɗa Makaɗaici” da “Ɗa makaɗaici” domin duka fassarar Helenanci ta asali ce ta gaskiya kuma suna yin batu ɗaya: Yesu shi ne Ɗan Allah na musamman. (Ba za mu iya fahimtar iƙirarin Deedat ba cewa RSV ya kawo Littafi Mai Tsarki kusa da Kur'ani wanda ya musanta cewa Yesu Ɗan Allah ne. A cikin RSV cewa shi Ɗan Allah ne na musamman an nanata shi a daidai ma'anarsa a cikin KJV.) Muna buƙatar sake jaddada cewa babu wani canji a cikin ainihin rubutun Helenanci kuma batun na fassara ne kawai da fassara. Don haka batu na biyu Deedat shima ya fadi. Domin mu ƙara kwatanta batunmu za mu iya komawa ga abin da Deedat ya faɗa daga suratu Maryam 19:88, inda muka karanta cewa Kiristoci sun ce Allah Mai rahama ya haifi ɗa. Ya dauko wannan ne daga fassarar Alkur’ani da Yusuf Ali ya yi. Yanzu a cikin fassarar Pickthall, Muhammad Ali da Maulana Daryabadi, ba mu sami kalmar haifa ba amma an ɗauke ta. Idan har ana son a yarda da tunanin Deedat, to ga hujjar cewa Kur'ani ma an canza shi! Mun san nan da nan masu karatunmu musulmi za su gaya mana cewa fassarar Turanci ne kawai kuma ba a canza ainihin Larabci ba duk da cewa kalmar “haifa” ba a cikin sauran juzu’in Kur’ani. Don haka muna roƙon ku da ku kasance da haƙiƙa game da wannan kuma - ba za a iya cewa babu abin da ya saba wa amincin Littafi Mai Tsarki kawai domin kalmar nan “haifa”, kamar yadda yake cikin Kur’ani, tana cikin fassara ɗaya ne kawai ba a ciki ba wani. c) Misali na uku na Deedat shine, mun yarda, ɗaya daga cikin lahani da RSV ya tsara don gyarawa. A cikin 1 Yohanna 5:7 a cikin KJV mun sami aya da ke bayyana haɗin kai na Uba, Kalma da Ruhu Mai Tsarki wanda aka tsallake a cikin RSV. Ya bayyana cewa asalin wannan ayar an tsara ta ne a matsayin ƙaramin rubutu a farkon rubutu kuma mawallafa daga baya sun yi kuskure a matsayin wani ɓangare na ainihin rubutu. An cire shi a cikin duk fassarorin zamani domin yanzu muna da tsofaffin matani masu iko a inda ba a same su ba. Deedat ya ba da shawarar cewa “wannan ayar ita ce mafi kusanci da abin da Kiristoci suka kira Triniti Mai Tsarki a cikin kundin sani da ake kira LITTAFI MAI TSARKI” (Deedat, Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?, shafi na 16). Idan ya kasance, ko kuma a madadin haka, idan dukan koyaswar Triniti ta dogara ne akan wannan nassi ɗaya kaɗai, to hakika wannan zai zama wani abu mai mahimmanci na la'akari. Akasin haka, duk wani mai bayyana tiyolojin Littafi Mai-Tsarki mai gaskiya zai yarda da yardar rai - kamar yadda dukan Katolika, Furotesta da sauran Kiristoci suke yi - cewa koyarwar Triniti ita ce kaɗai koyaswar Allah da za a iya samu daga koyarwar Littafi Mai Tsarki gaba ɗaya. Hakika aya mai zuwa ta fi kusanci da kuma ma'anar koyaswar Triniti fiye da ayar da ke cikin 1 Yahaya 5:7: Ku je ku almajirtar da dukkan al'ummai, kuna yi musu baftisma da sunan Uba, da Ɗa, da na Ruhu Mai Tsarki. (Matiyu 28:19)
Daya kawai, muɗaɗɗen suna na mutane uku ake magana. A cikin Littafi Mai Tsarki kalmar nan “suna” da aka yi amfani da ita a irin wannan mahallin tana nufin yanayi da halin mutum ko wurin da aka kwatanta. Don haka Yesu ya yi maganar suna ɗaya kaɗai na Uba, Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki - yana nuna cikakkiyar haɗin kai a tsakanin su - da suna ɗaya kaɗai - yana nuna kamanni na ɗabi'a da ainihin gaske. Wannan ayar tana da cikakken Trinitaria a cikin abun ciki da kuma nanata kuma saboda haka, kamar yadda 1 Yohanna 5:7 ya amince da ita kawai, ba mu ga yadda tasirin wannan ayar a fassarorin zamani ke da shi a kan koyaswar Kirista kwata-kwata. Saboda haka bai cancanci kowane nau'i na la'akari mai mahimmanci ba. d) Batunsa na hudu irin wannan fitacciyar rugujewa ce da muka yi mamakin jahilcinsa mai ban tsoro. Ya ba da shawarar cewa “Waɗanda ‘aka hure’ marubutan Linjila na canonical ba su rubuta ko kalma ɗaya ba game da MATSAYIN MATSAYI na Yesu” (Deedat, Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?, shafi na 19). An yi wannan iƙirari bisa ga magana biyu game da hawan Yesu zuwa sama a cikin Linjilar Markus da Luka waɗanda RSV ta bayyana a matsayin ɗaya daga cikin bambance-bambancen karatu da muka ambata a baya. Baya ga waɗannan ayoyin, an yi zargin cewa marubutan Bishara ba su yi nuni ga kowace irin hali ba game da hawan Yesu zuwa sama. Akasin haka, mun gano cewa duka huɗun sun san shi da kyau. Yahaya ba shi da ƙasa da nassoshi goma sha ɗaya game da shi. A cikin Linjila Yesu yana cewa: Ina hawa zuwa wurin Ubana da Ubanku, ga Allahna da Allahnku. (Yahaya 20:17)
Luka ba kawai ya rubuta Bishararsa ba har da Littafin Ayyukan Manzanni kuma a cikin littafin ƙarshe abu na farko da ya ambata shi ne hawan Yesu zuwa sama: Da Yesu ya faɗi haka, suna kallo, sai ya ɗaga sama, sai gajimare ya ɗauke shi daga idanunsu. (Ayyukan Manzanni 1:9)
Matiyu da Markus suna magana akai-akai game da zuwan Yesu na biyu daga sama (duba, misali, Matiyu 26:64 da Markus 14:62). Yana da wuya a ga yadda Yesu zai iya fitowa daga sama da bai hau can ba da farko. A ƙarshe dole ne mu nuna cewa ayoyin Markus 16:9-20 da Yohanna 8:1-11 ba a cire su daga Littafi Mai Tsarki ba kuma daga baya an maido da su kamar yadda Deedat ya nuna. A cikin fassarar RSV yanzu an haɗa su a cikin rubutun, domin masana sun shawo kan cewa hakika suna cikin rubutun asali. Gaskiyar magana ita ce, a cikin tsoffin rubutunmu ana samun su a wasu nassosi ba a cikin wasu ba. Editocin RSV ba sa lalata Littafi Mai Tsarki kamar yadda Deedat ya ba da shawara - suna ƙoƙarin kusantar da fassarorinmu na Turanci a kusa da nassi na asali - ba kamar yadda masu gyara na littafin Uthman na Kur'ani suka ga ya fi dacewa ba don kawai lalata duk wani abu da ya bambanta ta kowace hanya tare da rubutun da suka fi so. A ƙarshe babu wani abin da ya tabbatar da cewa duk ainihin rubuce-rubucen rubuce-rubucen - waɗanda aka rubuta littattafan Littafi Mai Tsarki a kansu a karon farko - sun ɓace kuma sun lalace saboda haka abin yake a cikin nassosin farko na Kur'ani. Nassin Kur'ani mafi dadewa har yanzu yana nan tun daga karni na biyu bayan Hijira, kuma an harhada shi a kan vellum a farkon rubutun al-Ma'il (watau silsilar) rubutun Larabci. Sauran Kur'ani na farko suna cikin rubutun Kufi da kwanan wata daga lokaci guda kuma. |