Home
Links
Contact
About us
Impressum
Site Map?


Afrikaans
عربي
বাংলা
Dan (Mande)
Bahasa Indones.
Cebuano
Deutsch
English-1
English-2
Español
Français
Hausa/هَوُسَا
עברית
हिन्दी
Igbo
ქართული
Kirundi
Kiswahili
മലയാളം
O‘zbek
Peul
Português
Русский
Soomaaliga
தமிழ்
తెలుగు
Türkçe
Twi
Українська
اردو
Yorùbá
中文



Home (Old)
Content (Old)


Indonesian (Old)
English (Old)
German (Old)
Russian (Old)\\

Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 031 (Answers to Ahmad Deedat's Booklet: CHRIST IN ISLAM)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba

Previous Chapter -- Next Chapter

18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 4 - KRISTI A MUSULUNCI da KIRISTANCI
(Nazarin Kwatancen na Halayen Kirista da Musulmi ga Mutumin Yesu Almasihu)

Amsoshi ga Littafin Ahmed Deedat: KRISTI A MUSULUNCI


A cikin 1983 Ahmed Deedat ya buga wani ɗan littafi mai suna Kristi a Musulunci. Ko da yake taken ya yi hasashen cewa manufar marubucin ita ce ta samar da cikakken bincike game da ra'ayin Musulunci game da Yesu, ba abin mamaki ba ne a gano cewa yawancin ɗan littafin ya saba wa Kiristanci. Kamar yawancin wallafe-wallafensa, sabon ɗan littafin Deedat ya zama kamar hujja ce ta gaba ga bangaskiyar Kirista. Muna ganin ya dace, a cikin yanayi, mu bincika batutuwan da aka taso a cikin ɗan littafin kuma mu ba da ƙwaƙƙwaran ƙaryata gardamarsa. Ba nufinmu ba ne mu yi la’akari da ɗan littafin gabaɗaya amma mu magance wa annan batutuwan da suka shafi imanin Kirista kai tsaye game da Yesu Kristi.

Ba mu yi jinkiri ba, tun da farko, mu ce duk lokacin da Deedat ya yi ƙoƙari ya ɓata labaran Littafi Mai Tsarki na rayuwar Yesu da mutuntakar Yesu ya kasa cikawa. Misali mai kyau ya bayyana a farkon shafi na 6 na ɗan littafinsa inda ya yi da’awar cewa ainihin sunan Yesu shine “Isa” (kamar yadda sunan da aka ba shi a Kur’ani) kuma ya fito daga Ibrananci “Isuwa”. Ya nuna cewa Isuwa “sunan Yahudawa ne gama gari” kuma “an yi amfani da shi fiye da sau sittin” a cikin littafin farko na Littafi Mai Tsarki, wato Farawa (Kristi a Musulunci, shafi na 6). Don haka, jahilcin Deedat na Littafi Mai Tsarki da tarihin Yahudawa ya bayyana a farkon ɗan littafinsa, domin Isuwa ɗaya ne kawai aka ambata a cikin Farawa kuma shi ɗan’uwan Yakubu, uban al’ummar Isra’ila na gaske. A cikin waɗannan fiye da lokatai sittin, wannan Isuwa ne kaɗai aka yi maganarsa, kuma ba a ambata a ko'ina a cikin Littafi Mai-Tsarki cewa wani zuriyar Isra'ila da ake kira Isuwa ba. Yahudawa kawai ba su kira ’ya’yansu da wannan sunan ba.

Yakubu da Isuwa abokan gaba ne a yawancin rayuwarsu kuma zuriyarsu, Isra’ilawa da Edomawa, suna yaƙi da juna sau da yawa. Ba ’ya’yan Bayahude ba da aka sa wa sunan ɗan’uwan Yakubu uban Isra’ilawa, domin ya tsaya gaba da Yakubu, Allah kuwa ya ƙi shi (Ibraniyawa 12:17). Don haka ƙarya ne a nuna cewa ainihin sunan Yesu Isuwa ne.

A bayyane yake kuskuren tarihi ya bayyana da wuri a cikin ɗan littafin Deedat, kodayake kuskuren ba nasa ba ne. Larabawa Kirista koyaushe suna kiran Yesu Yasu' bayan Yashuwa na Aramaic' wanda daga Girkanci ya fito da "Iesous" da Yesu na Ingilishi. Don dalilan da ba a bayyana ba Muhammadu ya zaɓi ya kira shi Isa. Fassarar Deedat na wannan suna da “Isuwa” ya yi nuni da goyan bayan shawarar da wasu suka bayar na cewa Yahudawa a cikin Larabci sun yaudari Muhammadu da wayo ta hanyar karkatar da sunan Yesu na gaskiya a cikin sunan ɗan’uwan kakansu marar addini. Idan abin da Deedat ya ɗauka daidai ne, ya yi kakkausar suka ga tushen Kur'ani da ake zato.

Babu shakka, duk da haka, Isuwa bai fi kusanci da ainihin sunan Yesu na gaskiya ba fiye da Isa na Muhammadu. Wannan kuskuren na asali ya saita yanayin duka yadda Deedat ya bi da bambanci tsakanin Kristi a Islama da Kiristanci kuma yana da wuya a ƙi amincewa da cewa Yesu na Littafi Mai Tsarki, maimakon Isa na Kur'ani, shine Yesu na gaskiya. Za mu ci gaba da nazarin wasu batutuwa a cikin littafin Deedat waɗanda suka danganta Isa na Kur'ani da Yesu na Kiristanci na gaskiya.

www.Grace-and-Truth.net

Page last modified on June 08, 2024, at 03:51 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)