Grace and TruthThis website is under construction ! |
|
Home Afrikaans |
Home -- Hausa -- 19-Good News for the Sick -- 045 (Jesus Raises Lazarus from the Dead)
Previous Chapter -- Next Chapter 19. Bisharar Allah Ga Marasa Lafiya
KASHI NA 2 - MU'UJIZAR YESU
7. MUTUWA ANA TASHE SU ZUWA RAI
c) Yesu ya ta da Li’azaru daga matattuKowanne cikin aukuwar tashin matattu uku da aka ruwaito a cikin Lingilar ya cika a cikinsa. Kowane asusu yana da nasa mahanga ta musamman da bayanansa daban-daban. Labarinmu na uku ya gaya mana yadda Yesu ya ta da wani mutum Li’azaru, wanda aka riga aka binne shi na kwana huɗu, jikinsa ya ruɓe kuma babu shakka ya mutu. Ta wata ma'ana wannan ƙarin cikakken asusu yana aiki a matsayin kololuwar duk asusun guda uku. Li’azaru da ’yan’uwansa mata biyu, Martha da Maryamu, sun more abota da Yesu sosai. A wasu lokatai, Yesu ya zauna tare da su a gidansu da ke Betanya, wani gari da ke kusa da Urushalima. Don ganin irin wannan dangantaka mai motsa rai, karanta labarin Lingilar Luka (10:38-42) da darasinsa mai koyarwa sosai. Ga labarin babban aikin Almasihu na renon Li’azaru: “Yanzu wani mutum mai suna Li'azaru ba shi da lafiya. Shi mutumin Betanya ne, ƙauyen Maryamu da 'yar'uwarta Marta. Wannan Maryamu wadda ɗan'uwanta Li'azaru yake kwance ba shi da lafiya, ita ce wadda ta zuba wa Ubangiji turare ta kuma goge ƙafafunsa da gashinta. Sai ’yan’uwan suka aika wa Yesu cewa, ‘Ubangiji, wanda kake ƙauna ba shi da lafiya.’ Da ya ji haka, Yesu ya ce, ‘Wannan ciwo ba zai mutu ba. A’a, domin ɗaukakar Allah ce domin Ɗan Allah shi sami ɗaukaka ta wurinsa.’ Yesu ya ƙaunaci Martha da ’yar’uwarta da kuma Li’azaru. Amma da ya ji Li'azaru ba shi da lafiya, sai ya ƙara kwana biyu a inda yake. Sai ya ce wa almajiransa, ‘Bari mu koma Yahudiya.’ Amma suka ce, ‘Ya Shugaba, ba da daɗewa ba Yahudawa suka yi ƙoƙari su jajjefe ka, amma za ka koma can? babu sa'o'i goma sha biyu na hasken rana? Mutumin da yake tafiya da rana ba zai yi tuntuɓe ba, gama yana ganin hasken duniya. Sa’ad da yake tafiya da dare ne yakan yi tuntuɓe, gama ba shi da haske.’ Bayan ya faɗi haka, ya ci gaba da ce musu, ‘Abokinmu Li’azaru ya yi barci; amma zan tafi can in tashe shi.’ Almajiransa suka amsa, ‘Ubangiji, idan ya barci, zai sami sauƙi.’ Yesu yana maganar mutuwarsa ne, amma almajiransa sun ɗauka yana nufin barcin halitta ne. Saboda haka ya gaya musu a sarari cewa, ‘Li’azaru ya mutu, kuma saboda ku na yi farin ciki ba na nan, domin ku ba da gaskiya. Amma bari mu je wurinsa.’ Sai Toma (wanda ake kira Didymus) ya ce wa sauran almajiran, ‘Mu je kuma, mu mutu tare da shi.’ Da isowarsa, Yesu ya tarar da Li’azaru yana cikin kabarin. kwana hudu. Bai wuce mil biyu daga Urushalima ba, kuma Yahudawa da yawa sun zo wurin Martha da Maryamu don su yi musu ta’aziyya sa’ad da suka yi rashin ɗan’uwansu. Da Marta ta ji Yesu yana zuwa, sai ta fita ta tarye shi, amma Maryamu ta zauna a gida. ‘Ubangiji,’ Marta ta ce wa Yesu, ‘da kana nan, da ɗan’uwana bai mutu ba. Amma na sani, ko da yake Allah zai ba ki duk abin da kike roƙa.” Yesu ya ce mata, ‘Ɗan’uwanki zai tashi.” Marta ta amsa, ‘Na sani zai tashi a tashin matattu a rana ta ƙarshe.’ ta ce, 'Ni ne tashin matattu, ni ne rai. Wanda ya gaskata da ni zai rayu, ko da ya mutu; Duk mai rai kuma yana gaskata ni ba zai mutu ba har abada. Ka gaskata wannan kuwa?’ Ta ce masa, ‘I, ya Ubangiji, na gaskata kai ne Almasihu (Almasihu), Ɗan Allah, mai zuwa cikin duniya.’ Bayan ta faɗi haka, ta faɗi haka, ta koma ta kira yayarta Maryam a gefe. ‘Malam yana nan,’ in ji ta, ‘yana neman ku.’ Da Maryamu ta ji haka, sai ta tashi da sauri ta tafi wurinsa. Yesu bai shiga ƙauyen ba tukuna, amma yana nan a inda Marta ta tarye shi. Sa'ad da Yahudawan da suke tare da Maryamu a gidan, suna ta'azantar da ita, suka ga yadda ta tashi da sauri ta fita, sai suka bi ta, suna tsammani za ta tafi kabarin yin makoki a can. Da Maryamu ta isa wurin da Yesu yake, ta gan shi, sai ta faɗi a ƙafafunsa, ta ce, ‘Ubangiji, da kana nan, da ɗan’uwana bai mutu ba.’ Da Yesu ya gan ta tana kuka, da Yahudawan da suka zo tare da shi. Ita kuma tana kuka, ransa ya lullube shi da damuwa. ‘A ina ka kwantar da shi?’ Ya tambaya. 'Zo ka gani, ya Ubangiji,' suka amsa. Yesu ya yi kuka. Sai Yahudawa suka ce, ‘Duba yadda yake ƙaunarsa!’ Amma waɗansunsu suka ce, ‘Ashe, wanda ya buɗe idanun makahon, ba zai iya hana mutumin nan ya mutu ba? . Wani kogo ne wanda aka shimfida dutse a hayin kofar shiga. ‘Dauke dutsen,’ in ji shi. ‘Amma, ya Ubangiji,’ in ji Marta, ’yar’uwar mamacin, “A yanzu akwai wari, gama ya kwana huɗu a wurin.” Sai Yesu ya ce, ‘Ban faɗa muku ba, idan kun ba da gaskiya? Za ku ga ɗaukakar Allah?’ Sai suka ɗauke dutsen. Sai Yesu ya ɗaga kai ya ce, ‘Ya Uba, na gode maka da ka ji ni. Na san cewa kullum kana jina, amma na faɗi haka domin mutanen da ke tsaye a nan su yarda cewa ka aiko ni ne.’ Da ya faɗi haka, Yesu ya yi kira da babbar murya ya ce, ‘Li’azaru, fito! ’ Mataccen ya fito, hannunsa da ƙafafu sanye da lilin lilin, da riga a fuskarsa. Yesu ya ce masu, ‘Ku tuɓe tufafin kabari, ku ƙyale shi.’ Saboda haka da yawa daga cikin Yahudawa da suka zo ziyarci Maryamu, kuma suka ga abin da Yesu ya yi, suka ba da gaskiya gare shi. (Yohanna 11:1-45) Daga cikin dogon tarihin mun ware wasu abubuwa don la'akari na musamman: 1. Labarinmu ya nuna cewa sau da yawa Yesu ya yi jinkiri wajen biyan bukatun Li’azaru na gaggawa. Me ya sa Yesu ya jinkirta ziyarar Li’azaru sa’ad da ya ji cewa Li’azaru yana rashin lafiya mai tsanani? Me ya sa bai bi shawarar almajiransa da kuma na Martha daga baya ba? Yayin da muke karantawa, labarin ya ba mu dalilai da yawa na jinkirin Yesu. Yayin da muke karanta su, muna fahimtar su kuma mun yarda da su. Amma duk da haka idan muka gabatar da bukatunmu a gaban Allah, muna shirye mu yarda da jinkirin da Allah ya yi don amsa mana, ko da yake mun san cewa Allah yana ƙaunarmu, yana fahimtar mu da yanayinmu fiye da yadda mu kanmu ke fahimta, kuma lokacinsa koyaushe ne. mafi kyawun lokaci? Hakika, Allah yana son mu gaya masa bukatunmu, kamar yadda iyaye nagari suke son ’ya’yansu su gaya musu bukatunsu. Amma, saboda haka, dole ne mu dogara ga Allah ya yi abin da ya fi dacewa a gare mu, maimakon gaya wa Allah abin da ya kamata ya yi da kuma yadda zai yi da kuma lokacin da zai yi. A wasu lokatai, irin wannan girman kai ne da girman kai har muna tunanin cewa Allah yana bukatar taimako, wataƙila taimakonmu don tafiyar da sararin samaniya! Allah ya gafarta mana. Abin ban sha'awa ne mu san Ubanmu na sama, mu iya yi masa ado, mu san cewa yana nufin abin da ya fi dacewa da mu! Ko mutuwa ba za ta iya raba mu da shi ba. 2. Labarinmu ya nuna sarai cewa Yesu ya yi abin da ya kamata ya yi. A lokaci guda, duk da haka, ya faɗi a sarari cewa ya umurci wasu su motsa dutsen da ya rufe kabarin kuma a cire rigar da Li'azaru ya lulluɓe da shi. Me yasa waɗannan umarni? Babu shakka domin Allah yana son mu fahimci cewa a kullum alhakinmu ne mu yi abin da za mu iya; i, har ma a lokuta masu tsanani lokacin da muke kallon kanmu a matsayin marasa taimako kuma muna iya ba da kanmu da damuwarmu a hannunsa. 3. Babu shakka, Yesu ya yi kuka domin yana ƙaunar Li’azaru. Amma ya yi kuka saboda Li’azaru da mutuwarsa? Daga abin da muka sani game da Yesu, Yesu ya yi baƙin ciki ba don Li’azaru kaɗai ba amma kuma don yaɗuwar zunubi da mutuwa, ’ya’yan zunubi da suka mamaye dukan ’yan Adam. Mutuwa da ikonta na halaka, kamar yadda Littafi Mai Tsarki ya kwatanta, “maƙiyi na ƙarshe”. (1 Korinthiyawa 15:26) Duk da haka a daidai lokacin da al'amarin Li'azaru ya nuna ainihin mutuntakar Yesu na gaskiya da kuma kamanta shi da dukan 'yan adam da dukan rauni da raɗaɗi, ya kuma bayyana Yesu da madawwamiyar Maganar Allah ta halitta mai rai, wadda ke ba da rai ko da daga cikinta. mutuwa. Yana sake ba da tabbaci mai ƙarfi ga da'awar Littafi Mai Tsarki cewa Yesu annabi ne, amma kuma madawwamin kalmar Allah mai rai. Hakika, Kalmar Allah ta cika! Anan, har ila akwai wata alama mai mahimmanci da ke bayyana ma’anar Almasihun Yesu. I, Yesu ya yi iƙirarin cewa shi ne Tashin Matattu da Rai. Waɗannan labaran tashin matattu guda uku sun tabbatar da da'awarsa sarai. Domin Shi, muna jiran lokacin da manzo Yohanna ya annabta, sa’ad da za a shafe zunubi, ciwo, baƙin ciki da mutuwa, sa’ad da za mu kasance tare da Ubangiji har abada abadin! "Kuma na ji wata babbar murya daga kursiyin tana cewa, 'Yanzu mazaunin Allah yana tare da mutane, kuma zai rayu tare da su. Za su zama jama'arsa, Allah da kansa zai kasance tare da su, ya zama Allahnsu. Zai share kowane hawaye daga idanunsu. Ba za a ƙara mutuwa ba, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba: gama tsohon tsarin al’amura ya shuɗe.” (Ru’ya ta Yohanna 21:3, 4) Godiya ga Allah! Abin da hangen nesa! Abin farin ciki! Yabo ya tabbata ga Allah, wanda yake warkarwa kuma yana ceto, wanda ya rinjayi zunubi, mutuwa da kabari yana ba da rai na har abada! Hannunka, ya Ubangiji, a zamanin da Ya kasance mai ƙarfi don warkarwa da ceto; Ya yi nasara akan rashin lafiya da mutuwa, Duk duhu da kabari. Makaho, bebaye, sun zo gare ka. Guragu da gurgu, Kuturu a cikin wahala. Marasa lafiya tare da firam ɗin zazzabi. Tabawar ka to, Ubangiji, ya ba da rai da lafiya, Ya ba da magana da ƙarfi da gani; Kuma samari sun sake sabuntawa kuma hankalinsu ya kwanta Ya bayyana ka, Ubangijin haske. Yanzu kuma, ya Ubangiji, ka kusaci albarka. Maɗaukakin Sarki kamar da. A cikin cunkoson tituna, kusa da gadaje na ciwo. Kamar yadda ta bakin tekun Gennes'ret. Oh, zama babban mai bayarwanmu har yanzu, Ubangijin rai da mutuwa; Maido da rayarwa, kwantar da hankali da albarka, Tare da numfashi mai ba da rai. Don hannun masu aiki da idanu masu gani Ka ba da ikon warkarwa na hikima Wannan duka da marasa lafiya da rauni da ƙarfi Ina iya yabon ku har abada. (Lutheran Worship, Concordia Publishing House, 1982.)
|