Grace and TruthThis website is under construction ! |
|
Home Afrikaans |
Home -- Hausa -- 19-Good News for the Sick -- 048 (The Trial and Death of Jesus the Messiah)
Previous Chapter -- Next Chapter 19. Bisharar Allah Ga Marasa Lafiya
KASHI NA 3 - ALLAH YA BADA LAFIYA
8. MUTUWA DA TASHIN ALKHAIRI: MAGANIN ALLAH GA ZUNUBAI DA MUTUWA
A. Labarin Littafi Mai Tsarki
b) Gwaji da Mutuwar Yesu AlmasihuTo me ya faru? Shugabannin Yahudawa sun yi gaggawar kawar da Yesu. Sun iya kama shi cikin dare sa'ad da yake addu'a tare da Ubansa na sama. A wannan daren, sun yi shari’a na izgili kuma suka yi ƙoƙari su sami shaidu su ba da shaida game da Yesu. Sa’ad da shaidar shaidun da ke kan Yesu suka kasa yarda, babban firist ya tambayi Yesu: “Kai ne Kristi, Ɗan Mai-albarka?’ ‘Ni ne,’ in ji Yesu. ‘Za ku kuma ga Ɗan Mutum zaune a hannun dama na Maɗaukaki yana zuwa bisa gajimare.’ Babban firist ya yayyage tufafinsa. ‘Me ya sa muke bukatar wasu shaidu?’ ya tambaya. ‘Kun ji zagi. Me kuke tunani?’ Dukansu sun yanke masa hukuncin cewa ya cancanci mutuwa. Sai wasu suka fara tofa masa; suka rufe masa idanu, suka buge shi da hannu, suka ce, ‘Yi annabci!’ Sai masu gadi suka kama shi suka yi masa duka." (Markus 14:61-65) Yesu ya furta a fili cewa shi ne Almasihu (Almasihu, Sarki), Ɗan Albarka. Amma me Yake nufi da wannan ikirari? Shin yana nufin shi sarki ne kamar sauran sarakunan duniya? Lallai a'a! Yana nufin Allah ya auri mata kuma shi (Yesu) Dan Allah ne kamar yadda mu ’ya’yan uwaye da ubanni ne? Allah ya kiyaye! A matsayinsa na Almasihu ya furta cewa shi ne Sarkin da Allah ya yi alkawari ta wurin annabawa zai aiko cikin wannan duniya. Kamar yadda Ɗan Ya furta cewa shi madawwamin Maganar Allah ne wanda ya fito daga wurin Allah kuma ya zo cikin wannan duniya a matsayin mutum domin ya nuna mana yadda muka yi zunubi ga tsarkin Allah, duk da haka yadda Allah ya ƙaunace mu kuma yana so ya cece mu. mu daga zunubi da dukan muguntarsa, da kuma yadda ya yi marmarin ya zama Ubanmu na sama kuma mu zama ’ya’yansa! (Duba ƙamus, Almasihu, Ɗan Allah.) Furcin Almasihu ya ci gaba. Ya yi iƙirarin cewa shi Ɗan Mutum ne kuma, wanda Allah ya faɗa ta bakin annabi Daniyel (Daniyel 7:13,14). Mulkinsa madawwami ne. Ranar za ta zo da, tare da dukan mala'ikun sama, zai sake dawowa domin ya yi hukunci a duniya. A ranar shari'a Ɗan Mutum zai hukunta waɗanda suke hukunta shi yanzu! (Duba ƙamus, Ɗan Mutum.) Yanzu bari mu fahimci lamarin a fili. Shugabannin Yahudawa ba su yi musun cewa Musa, Dauda da sauran annabawa sun yi magana game da Almasihu mai zuwa ba. Sun sani kuma sun yarda cewa a kira Almasihu Ɗan Mutum kuma Ɗan Allah. To, menene suka ƙi? Shugabannin addinan sun ƙi cewa wannan mutum mai tawali’u da raini, Yesu Banazare, ya yi ƙarfin hali ya kira kansa Almasihu, Ɗan Allah da kuma Ɗan Mutum. Sun nace cewa Yesu bai isa ya zama Almasihunsu ba. A cewar malaman addini Ya yi maganar sabo. Saboda wannan saɓon, suka yi tunani, ya kamata ya mutu. Washegari, da sanyin safiyar Juma’a, shugabannin Yahudawa suka kai Yesu wurin Bilatus, gwamnan Roma, wanda ya yi sarauta bisa Yahudawa a wannan lokacin a madadin Sarkin Roma. A gaban Bilatus sun tuhumi Yesu cewa ya kira kansa sarki, saboda haka, ya kasance barazana ga Sarkin Roma da ke mulkin al’ummar. Sa’ad da Bilatus ya tambayi Yesu, Yesu ya yarda cewa shi sarki ne amma ya ce Mulkinsa ba na wannan duniya ba ne. Ko da yake Bilatus ya gane cewa Yesu ba ya da ha ari ga sarautar Romawa, cikin baƙin ciki da kunya ya ba da Yesu ga Yahudawa, ya gaya musu su yi abin da suke so kuma ya wanke hannunsa daga dukan al’amarin. Sai suka ɗauki Yesu, suka yi masa dukan tsiya, suka tofa masa yawu, suka yi masa ba'a sosai, daga ƙarshe kuma suka sa shi a kan giciye. Ko da yake yana kan gicciye, sun yi masa ba’a ba tare da jin ƙai ba: “Ya ceci waɗansu, amma ba zai iya ceton kansa ba. Bari Almasihu, Sarkin Isra'ila ya sauko daga giciye yanzu. Idan mun ga haka, za mu ba da gaskiya.” (Markus 15:31, 32) Bayan sa'o'i da yawa a kan giciye, Littafi Mai Tsarki ya ba da rahoton, Yesu ya yi kuka mai ƙarfi kuma ya mutu. (Markus 15:37) Da yawa ga Yesu. Ga maƙiyansa, daɗewar wahalarsa da ƙunci ya ba da tabbacin cewa ba shi ne Almasihu ba. Hakika, wani abu mai ban tausayi bai taɓa faruwa a tarihi ba kamar mutuwar Yesu Almasihu a kan gicciye. Kamar dai wannan duniyar ta tsage a cikin ɗigonta, kamar dai duk abin da ke cikin halitta ya ɓace: Nagarta ta koma mugunta, gaskiya ta zama ƙarya, kyakkyawa kuma ta zama ƙazanta, rayuwa zuwa mutuwa, farin ciki zuwa baƙin ciki, bege zuwa yanke ƙauna. Wane amfani, yanzu, koyarwar Yesu mai ban al’ajabi game da Allah da dukan manyan ayyukansa na warkarwa? Sun kasance kamar su jinkirta mutuwa, ruɓewa da shafewa! Sun rayu kawai don su mutu. Cikakken tsayawa! Almajiran Yesu sun yi baƙin ciki sosai. Duk da haka, ko ta yaya, wasu abokai kaɗan suka shirya jana'izarsa a yammacin ranar Juma'a. Abin mamaki, wani mawadaci, ko da yake yana tsoron shugabannin Yahudawa, ya sami gaba gaɗi ya ba da Yesu kabari mai daraja. Bisa ga roƙon shugabannin Yahudawa, Romawa sun sa masu gadi a kabarin don su hana kowa yin lalata da shi. A nan aka binne Yesu kuma aka ajiye wani katon dutse a gaban kabarin. Don haka, kamar kowane tarihin rayuwa, labarin rayuwar Yesu ma, yakamata ya ƙare da mutuwarsa. Duk da haka, ba haka rayuwar Yesu take ba! |