Previous Chapter -- Next Chapter
2. Siffar Yesu a cikin ɗan littafin Deedat
Ɗaya daga cikin abubuwan ban mamaki game da ɗan littafin Deedat shine siffar da ya gabatar na Yesu Almasihu. Abin mamaki, hakika, domin Musulmai ya kamata su girmama Yesu a matsayin Almasihu kuma a matsayin daya daga cikin manyan annabawan Allah. Kalmomi ɗaya ko biyu a cikin ɗan littafinsa sun ɓata wa Kiristoci da yawa kuma dole ne su cutar da Musulmai na gaskiya waɗanda suka koyi girmama Yesu a matsayin mutum mai daraja da daraja. Ba abin mamaki ba ne cewa a wani lokaci an ayyana littafin Deedat a matsayin “wanda ba a so” daga Daraktan Wallafa a Afirka ta Kudu (a farkon 1985). A wani wuri yana cewa:
A wani shafi kuma ya ce “Yesu ya yi kuskure sau biyu” (shafi na 19) domin yana tunanin zai iya dogara ga almajiransa su kāre shi kuma zai yi sha’ani da Yahudawa kawai. Kamar dai irin waɗannan zarge-zargen ba su isa su ɓata sunan Yesu ba, ya ci gaba da yin magana game da “busa mai zafi da sanyi na Yesu” kuma ya cika ma’aunin ɓatancinsa da ya ce:
Muna da yakinin cewa hatta musulmi dole ne su ga irin wadannan maganganu suna da matukar batanci. Kiristoci ba sa jinkirin ɗauke su a matsayin masu saɓo. Duk da haka ba muradinmu bane mu nuna bacin ranmu amma mu nuna yadda iƙirarin Deedat yake.
Yana buƙatar kawai nazarin sa'o'i na ƙarshe na rayuwar Yesu kafin gicciye shi don ganin cewa babu wani abu ko kaɗan a cikin iƙirarin cewa Yesu ya “ɓata” ko kuma ya taɓa hura “zafi da sanyi”. Domin abu ɗaya da ke kwatanta duk abin da Yesu ya faɗa a daren ƙarshe da ya kasance tare da almajiransa shi ne sanin dukan abin da zai same shi da kuma niyyarsa ta sha.
Ya san cewa Yahuda Iskariyoti zai bashe shi (Markus 14:18 - ya daɗe da sanin haka kamar yadda ya zo daga Yohanna 6:64) kuma Bitrus zai yi musunsa sau uku (Matiyu 26:34). Ya annabta cewa za a kama shi kuma dukan almajiransa za su rabu da shi (Markus 14:27). Ba za mu iya samun wani dalili kwata-kwata kan iƙirarin Deedat na cewa Yesu yana begen almajiransa za su yi yaƙi dominsa da kuma cewa “ya yi kuskure”. Domin waɗannan ayoyin sun nuna sarai cewa Yesu ya ƙididdige ainihin abin da zai faru, domin almajiransa duka sun yi daidai abin da ya ce za su yi.
Ya ci gaba da gaya musu cewa daren jiya na ƙarshe cewa zai rabu da su (Yohanna 13:33; 14:3; 14:28; 16:5) kuma kada su yi sanyin gwiwa domin wahalarsa za ta kasance daidai. da dukan abin da aka annabta a annabce-annabce na annabawan farko (Luka 22:22). Sa’ad da Yahudawa suka zo su kama shi, ba su shirya kowace irin tsaro ba, ya shiga hannunsu kai tsaye. Mun karanta:
Yesu ya matso, ya san duk abin da zai same shi. Ya san cewa za a gicciye shi a kashe shi, amma zai tashi a rana ta uku, kamar yadda ya sha annabta da magana a sarari (Matiyu 17:22-23; 20:19, Luka 9:22, 18: 31-33). A haƙiƙa, ba a buƙatar faɗa da Yahudawa ko kaɗan. Idan Yesu yana so ya guje wa kama shi, abin da yake bukata shi ne ya bar Urushalima. Maimakon haka, ya je wurin da ya san cewa Yahuda Iskariyoti zai ja-goranci Yahudawa su neme shi (Yohanna 18:2) kuma da suka zo, ya ba da kansa gare su da son rai. Bugu da ƙari, da ƙyar ya buƙaci ƙwazon almajirai goma sha ɗaya don su kāre shi domin ya shaida a sarari cewa zai iya kiran runduna goma sha biyu na mala'iku su taimake shi idan ya so (Matiyu 26:53). Mala’ika ɗaya ne kawai yake da iko ya halaka dukan birane da runduna (2 Samu’ila 24:16, 2 Sarakuna 19:35) kuma wani ya firgita ya yi tunanin abin da rukunoni goma sha biyu na mala’iku za su yi don su kāre shi.
Babu wani abu a cikin iƙirarin Deedat cewa Yesu yana ƙulla makirci da makirci kuma ya zama kasala ta hanyar misalan sa. Akasin haka yana da ban mamaki sosai ganin yadda ya san ainihin abin da zai faru da shi. Nisa daga zama “rashin kasawa”, ya zama mutum mafi nasara da ya taɓa rayuwa, mutum kaɗai wanda ya taɓa ta da kansa daga matattu zuwa rai madawwami da ɗaukaka. Muhammadu ya kasa cin nasara akan mutuwa kuma hakan ya sa rayuwarsa ta zama ba komai a Madina a shekara ta 632 miladiyya kuma ta rike shi har yau. Yesu, duk da haka, ya yi nasara a inda Muhammadu ya gaza. Shi ne “mai-cetonmu Kristi Yesu, wanda ya kawar da mutuwa, ya kawo rai da rashin mutuwa ga haske ta wurin bishara.” (2 Timothawus 1:10) Ya yi nasara bisa mutuwa kuma ya haura zuwa sama inda ya taɓa rayuwa kuma ya yi sarauta. Saboda zagin Deedat da ya kamata ya zama “mafi rashin tausayi” na dukkan manzannin Allah. Gaskiyar ita ce shi ne mutum mafi girma da ya taɓa rayuwa.
Ya bayyana, kuma zai ƙara girma yayin da muke ci gaba, cewa ɗan littafin Deedat ba kome ba ne face murɗaɗɗen Nassosi. Yana karkatar da ma'anar nassosi waɗanda yake jin za a iya azabtar da su don biyan manufarsa kuma kawai yana murkushe wasu waɗanda ke karyata tunaninsa gaba ɗaya.