Previous Chapter -- Next Chapter
a) "Imaninku ya warkar da ku"
“Sai suka zo Yariko. Sa’ad da Yesu da almajiransa, tare da taron jama’a, suna fita daga birnin, sai ga wani makaho, Bartimayos, (wato ɗan Timayas), yana zaune a bakin hanya yana bara. Da ya ji Yesu Banazare ne, sai ya fara ɗaga murya ya ce, ‘Yesu ɗan Dawuda, ka ji tausayina!’ Mutane da yawa suka tsawata masa, suka ce ya yi shiru, amma ya ƙara ɗaga murya yana cewa, ‘Ɗan Dawuda! Ka ji tausayina!” Yesu ya tsaya ya ce, ‘Ku kira shi.” Sai suka kira makahon suka ce, ‘Ka yi murna! A kan ƙafafunku! Yana kiran ka.’ Ya jefar da alkyabbarsa gefe, ya yi tsalle ya zo wurin Yesu. ‘Me kake so in yi maka?’ Yesu ya tambaye shi. Makahon ya ce, ‘Ya Shugaba, ina so in gani.’ Yesu ya ce, ‘Tafi, bangaskiyarka ta warkar da kai.’ Nan da nan ya ga gani, ya bi Yesu a hanya." (Markus 10:46-52)
Labarin Linjila na Matiyu da Luka kuma sun rubuta wannan mu’ujiza. Bartimeus, makaho maroƙi, wataƙila yana zaune yana bara a hanyar Jericho zuwa Urushalima sa’ad da mahajjata suke tafiya a wannan hanyar.
Sa’ad da Bartimiyus ya ji hayaniyar jama’a kuma ya ji cewa Yesu yana wucewa, sai ya ɗaga murya ya ce: “Yesu, Ɗan Dawuda, ka ji tausayina!” Sa’ad da aka gaya masa ya yi shiru, ya yi ƙara da ƙarfi kuma ya nace: “Ɗan Dauda, ka ji tausayina!”
Lokacin da Yesu Me Ya Sa “Yesu, Ɗan Dauda”? Mahimmanci annabawa koyaushe suna magana game da Almasihu a matsayin “Ɗan Dawuda”, zuriyar Dauda (Dawud). Ko ta yaya Bartimayas ya ji haka kuma ya gane ma'anarsa. Shin ya kuma gane cewa makafi da suke ganin sun nuna alamar bayyanuwar Almasihu a cikin mutanensa, kamar yadda annabi Ishaya mai girma ya gani shekaru ɗaruruwan kafin zuwan Yesu Almasihu? “Sa'an nan za a buɗe idanun makafi, a buɗe kunnuwan kurame. Sa'an nan guragu za su yi tsalle kamar barewa, bebe kuma za su yi ihu don murna." (Ishaya 35:5, 6)
Sa’ad da Yesu ya kira Bartimiyus, Ya tambaye shi kai tsaye abin da yake so. Bartimiyus ya amsa da cewa ganinsa kawai yake so. Yesu ya ce, “Tafi, bangaskiyarka ta warkar da kai.”
Amma Bartimeus ya sami ganinsa ne kawai? A umurnin da Yesu ya ba shi cewa ya je, ina Bartimiyus zai je? Sabon fahimi ne na zuciya tare da gani na idanunsa ne suka ja-gorance shi ya bi Yesu? Kuma bayan tafiyarsu ta wannan hanyar ta ƙare, ya ci gaba da bin Yesu don ya zama almajirinsa?
Kuma ni da ku? Bayan mun sami kyautar da muka yi addu’a da ƙwazo da kuma roƙonsa, muna tafiya da kanmu, muna murna da kyautar amma mun manta da Mai bayarwa? Kada mu tuna da shi, mu bi shi? Shin bai kamata bangaskiyarmu gareshi ta gane da'awarsa a kanmu na bin sa ba?