Previous Chapter -- Next Chapter
4) Kristi Yana Korar Aljanu daga Mallaka
Idan kana so ka fahimci alamun Kristi a cikin Kur'ani, ya kamata ka kuma shiga cikin ɓoyayyun baya da hakikanin warakansa da ta da matattu.
Kristi ya kira Shaiɗan mai mulkin wannan duniya (Yohanna 12:31; 14:30; 16:11; 2 Korinthiyawa 4:4). Ɗan Allah na ruhaniya ya zo domin ya lalata ayyukan shaidan kuma ya kori mai mulkin wannan duniya (1 Yahaya 3:8).
Bayan ya yi baftisma a Kogin Urdun, Ruhu Mai Tsarki ya jagoranci Kristi nan da nan zuwa cikin jeji don ya sadu da maƙiyin Allah. Wanda aka haifa ta wurin Ruhun Allah nan take ya bambanta muryar mai jaraba da muryar Ubansa na ruhaniya. Bai fada cikin jaraba ba, amma ya umarci Iblis da tsanani da ya tuba ya bauta wa Allah Shi kadai; amma Shaidan ya bar shi da wulakanci.
8 Iblis ya kai shi wani dutse mai tsayi, ya nuna masa dukan mulkokin duniya, da ɗaukakarsu. 9 Ya ce masa, “Dukan waɗannan abubuwa zan ba ka, in ka fāɗi ka yi mini sujada.” 10 Sai Yesu ya ce masa, “Ka rabu, Shaiɗan! gama a rubuce yake cewa, ‘Ka yi wa Ubangiji Allahnka sujada, Shi kaɗai ka bauta wa.” 11 Iblis kuwa ya rabu da shi; sai ga mala'iku sun zo suka fara yi masa hidima. (Matiyu 4:8-11))
Dan Maryama bai bautawa kansa ba, bai kuma daukaka ikonsa ba. Bai yi marmarin zama mai arziki da shahara ba. Yesu ya ƙi ɗaukaka kansa, ya zaɓi hanyar tawali’u kuma ya ba da ransa fansa domin mutane da yawa.
Bayan jarrabawarsa da nasara a kan shaidan, Ɗan Maryama ya warkar da dukan marasa lafiya da suka zo wurinsa kuma ya 'yantar da ma'abuta daga aljanunsu. Kristi ya hana shaidanu su bayyana asalinsa kuma ya kore su nan da nan ta wurin ikon Ruhun Allah. Mun karanta fiye da sau 50 a cikin Linjila game da zuwan mulkin ruhaniya na Allah cikin mulkin shaidan:
Markus 1:21-27 -- 21 Sai suka tafi Kafarnahum. Nan da nan ran Asabar ya shiga majami'a ya fara koyarwa. 22 Sai suka yi mamakin koyarwarsa; Domin yana koya musu kamar mai iko, ba kamar malaman Attaura ba. 23 Sai ga wani mutum mai ƙazanta aljani a cikin majami'arsu; ya ɗaga murya, 24 ya ce, "Me ruwanmu da kai, Yesu Banazare? Ka zo ne ka hallaka mu? Na san ko kai ne, Mai Tsarki na Allah!" 25 Yesu ya tsawata masa, ya ce, “Yi shiru, ka fito daga gare shi!” 26 Kuma ya jefa shi cikin maƙarƙashiya, ƙazantaccen aljanin ya yi kira da babbar murya, ya fito daga gare shi. 27 Duk suka yi mamaki, har suka yi ta muhawara a junansu, suna cewa, “Mene ne wannan? Sabuwar koyarwa ce mai iko!
Matiyu 4: 23-25 -- 23 Yesu ya zazzaga ko'ina cikin Galili, yana koyarwa a majami'unsu, yana shelar bisharar Mulki, yana warkar da kowace irin cuta da kowace irin cuta a cikin jama'a. 24 Sai labarinsa ya kai dukan Suriya. Suka kawo masa dukan marasa lafiya, masu fama da cututtuka iri-iri, da masu aljanu, masu ciwon farfadiya, da masu shanya. Ya kuwa warkar da su. 25 Babban taro kuwa daga ƙasar Galili, da Dekafolis, da Urushalima, da Yahudiya, da hayin Kogin Urdun suka bi shi.
Luka 6: 12 da 17-19 -- 12 A lokacin ne ya tafi dutsen don yin addu'a, ya kwana duka yana addu'a ga Allah. … 17 Sai ya sauko tare da almajiransa, ya tsaya a kan wani wuri. Akwai taro mai-girma daga cikinsu, da babban taron jama'a daga dukan Yahudiya da Urushalima da kuma yankin Taya da Sidon, 18 waɗanda suka zo su ji shi, a kuma warkar da su daga cututtuka; kuma waɗanda suke fama da ƙazanta aljannu suna samun waraka. 19 Dukan taron suna ƙoƙarin su taɓa shi, don iko yana zuwa daga wurinsa yana warkar da su duka.
Luka 8: 26-39 - 26 Kuma suka shiga jirgin ruwa zuwa ƙasar Geraseniya, wadda take daura da Galili. 27 Da ya fito ƙasar, sai ya gamu da wani mutum daga birnin, mai aljannu. Wanda ya daɗe bai sa tufafi ba, ba ya kuma zaune a gida, sai dai a cikin kaburbura. 28 Da ganin Yesu, sai ya ɗaga murya ya fāɗi a gabansa, ya ce da babbar murya, “Me ya same ni da kai, Yesu Ɗan Allah Maɗaukaki? Ina roƙonka, kada ka azabtar da ni.” 29 Domin ya kasance ya umarci aljanin ya fito daga cikin mutumin. Domin ta kama shi sau da yawa; Aka ɗaure shi da sarƙoƙi, aka tsare shi. Amma duk da haka sai ya fasa sarƙoƙinsa, aljanin ya kore shi cikin jeji. 30 Yesu ya tambaye shi, "Menene sunanka?" Sai ya ce, "Taliya." domin aljanu dayawa sun shiga shi. 31 Sai suka roƙe shi kada ya umarce su su tafi cikin rami. 32 Akwai garken alade da yawa suna kiwo a kan dutsen. Aljanun kuwa suka roƙe shi ya bar su su shiga cikin aladun. Kuma Ya yi musu izini. 33 Aljanun kuwa suka fito daga wurin mutumin; suka shiga aladun. Garken kuwa suka gangara gangaren gangaren cikin tafkin, suka nutse. 34 Da makiyayan suka ga abin da ya faru, sai suka gudu, suka ba da labari a birni da ƙauye. 35 Sai jama'a suka fita don su ga abin da ya faru. Sai suka zo wurin Yesu, suka tarar da mutumin da aljanun suka fita daga gare shi, zaune a gaban Yesu saye da saye da hankali; Suka tsorata. 36 Waɗanda suka gani kuwa suka faɗa musu yadda aka warkar da mai aljannun. 37 Dukan jama'ar ƙasar Gerasena da kewayen ƙasar suka roƙe shi ya rabu da su. saboda tsoro mai girma ya kama su. Sai ya shiga jirgi ya komo. 38 Amma mutumin da aljanun suka fita daga gare shi, ya roƙe shi yă bi shi. Amma ya sallame shi ya ce, 39 “Koma gidanka, ka kwatanta manyan al'amura da Allah ya yi maka.” Sai ya tafi, yana shelar dukan birnin, abin da Yesu ya yi masa.
Matiyu 12: 22-23 -- 22 Sai aka kawo masa wani aljani, makaho, bebe, Ya warkar da shi, har bebe ya yi magana ya gani. 23 Sai dukan taron suka yi mamaki, suka fara cewa, "Ashe, wannan mutumin ba Ɗan Dawuda ba ne?"
Luka 10: 17-24 - 17 Saba'in kuma suka komo da murna, suna cewa, "Ubangiji, ko aljannu suna yi mana biyayya da sunanka." 18 Ya ce musu, “Na ga Shaiɗan yana faɗowa daga sama kamar walƙiya. 19 Ga shi, na ba ku ikon tattake macizai da kunamai, da dukan ikon abokan gāba, ba kuwa abin da zai cuce ku. 20 Kada ku yi farin ciki da wannan, cewa ruhohin suna biyayya da ku, amma ku yi murna da an rubuta sunayenku a sama.” 21 A lokacin nan ya yi farin ciki ƙwarai da Ruhu Mai Tsarki, ya ce, “Ina yabonka, ya Uba, Ubangijin sama da ƙasa, da ka ɓoye waɗannan abubuwa ga masu hikima da masu hankali, ka bayyana su ga jarirai. Uba, gama haka abin ya ji daɗi a wurinka. 22 Ubana ya ba ni dukan abu, kuma ba wanda ya san ko wanene Ɗan sai Uba, da kuma wanda yake Uba, sai Ɗan, da kuma wanda Ɗan ya so ya bayyana masa.” 23 Sai ya juya ga Almajiran, ya ce a keɓe, “Masu albarka ne idanuwan da suke ganin abubuwan da kuke gani, 24 gama ina gaya muku, annabawa da sarakuna da yawa sun so su ga abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba, su kuma ji abubuwan da kuka ji, amma ba ku ji su ba.
Markus 9: 19-27 - 19 Ya amsa musu ya ce, "Ya ku tsararraki marasa bangaskiya, har yaushe zan kasance tare da ku? Har yaushe zan jure muku? Ku kawo mini shi." 20 Sai suka kawo yaron wurinsa. Da ya gan shi, nan da nan sai ruhun ya girgiza shi, ya fāɗi ƙasa, ya fara birgima yana ta kumfa. 21 Ya ce wa mahaifinsa, “Tun yaushe ne wannan ke faruwa da shi?” Sai ya ce, "Tun yana ƙuruciya. 22 Kuma ta sha jefa shi cikin wuta da ruwa don ta hallaka shi. Amma idan za ka iya yin wani abu, ka ji tausayinmu, ka taimake mu!" 23 Yesu ya ce masa, 'In za ka iya!' Komai mai yiwuwa ne ga wanda ya yi imani”. 24Strong Nan da nan mahaifin yaron ya ɗaga murya ya ce, “Na gaskata, ku taimaki rashin bangaskiyata.” 25 Da Yesu ya ga taro suna taruwa da sauri, sai ya tsawata wa aljanun, ya ce masa, “Kai kurma, bebaye, na umarce ka, ka fito daga cikinsa, kada ka sake shiga cikinsa.” 26 Bayan ya yi kururuwa, ya jefa shi cikin mugun raɗaɗi, sai ta fito; Sai yaron ya zama kamar gawa har yawancinsu suka ce ya mutu! 27 Amma Yesu ya kama hannunsa ya tashe shi. sai ya tashi.
Luka 7:21 -- A lokacin nan ya warkar da mutane da yawa daga cututtuka, da wahala, da mugayen ruhohi; kuma Ya ba da gani ga makafi da yawa.
Kowane ɗayan waɗannan kuɓuta yana nufin babban nasara na musamman na Allah, Kristi da Ruhunsa bisa ikokin duhu da ƙazanta. Waɗannan alamun suna kawo haske ga tsarki, iko da ikon Ɗan Allah na ruhaniya. Maƙiyan Kristi sun haɗa kai a lokaci guda, waɗanda mugayen ruhohi suke jagoranta. Sun yanke shawarar kashe shi duk da haka saboda girman ikonsa na ruhaniya.