Grace and TruthThis website is under construction ! |
|
Home Afrikaans |
Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 004 (Did Jesus Defend Himself at His Trial?)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba
Previous Chapter -- Next Chapter 18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 1 - Giciyen Almasihu: Gaskiya, ba Almara ba
(Amsa ga Littafin Amad Deedat: Gicciye ko Cruci-Fiction?)
Gicciyen giciye: Gaskiya, ba almara ba
3. Yesu Ya Kāre Kansa a Jarrabarsa?A shafi na 28 na ɗan littafinsa Deedat yayi ƙoƙari ya ɓata bayanan Linjila na gicciye Yesu ta hanyar yin hamayya da annabci a Ishaya 53:7 wanda ya annabta cewa ba zai buɗe bakinsa don kāriyarsa ba a lokacin shari’arsa amma za a kai shi ga giciye “kamar yadda tunkiya bebe ne a gaban masu yi mata sausaya.” A bayyane yake daga annabcin cewa wannan ba ya nufin cewa Yesu ba zai ce kome ba da zarar an kama shi amma ba zai yi ƙoƙarin ya kāre kansa a gaban masu zarginsa ba. Gabaɗayan gardamar Deedat ta dogara ne da wasu kalamai da Yesu ya yi waɗanda ya yi ƙoƙarin fitar da su a matsayin kāriyar da aka yi wa masu tuhumarsa. Ya yi ƙoƙari ya yi wa Yesu ba’a ta wajen tambayar ko ya yi magana “da bakinsa a rufe” sa’ad da ya gaya wa Bilatus cewa mulkinsa ba na wannan duniya ba ne (Yohanna 18:36), sa’ad da ya kira ɗaya daga cikin hafsoshin Babban Firist ya ba da shaida game da batun. duk abin da ya faɗa ba daidai ba (Yohanna 18:23), kuma sa’ad da ya yi addu’a ga Allah cewa, idan ya yiwu, a ɗauke masa ƙoƙon wahala da ya fuskanta (Matiyu 26:39). Ya kamata a nuna cewa BA KOWA na waɗannan kalaman Yesu ya yi sa’ad da yake fuskantar shari’a a gaban Majalisar Sanhedrin a gidan Kayafa babban firist, ko kuma a gaban gwamnan Romawa Pontius Bilatus. Magana ta farko an yi wa Bilatus ne sa’ad da suke zance na sirri a fāda; na biyun an yi shi ne sa’ad da Yesu ya bayyana a gaban Annas, surukin Kayafa, wanda ba a lokacin da aka yi masa shari’a a gaban Majalisa ba kamar yadda Deedat ya faɗa cikin kuskure (shafi na 28) – An yi shari’ar ne kawai bayan wannan aukuwa a gidan. Kayafa kamar yadda Linjila ta nuna a sarari (Yohanna 18:24, Matiyu 26:57); kuma na uku an yi shi a gonar Jathsaimani kafin a kama Yesu. Shaidar da Deedat ya kawo ba ta da nasaba da batun kuma bai tabbatar da komai ba. Abin da ya shafe mu shi ne ko Yesu ya kāre kansa ko dai a gaban Majalisa da ke gidan Kayafa ko kuma a lokacin da aka yi masa shari’a a gaban Bilatus. Ba abin mamaki ba ne mu ga cewa Deedat ya yi watsi da abin da Linjila suka faɗa a sarari game da waɗannan gwaji biyu na hukuma. Bayan ya saurari shaidar da ake yi wa Yesu a gaban Majalisa, Kayafas ya ba da wasu sharuɗɗa don ba da amsa ga masu zarginsa kuma abin da ya faru yana da muhimmanci: Sai babban firist ya miƙe ya ce, “Ba ku da wata amsa? Menene waɗannan mutane suke yi muku shaida?” Amma Yesu ya yi shiru. (Matiyu 26:62-63)
Maimakon ya kāre kansa, nan da nan ya ba da shaida, a amsa tambaya ta gaba, cewa lallai shi Ɗan Allah ne – shaidar da ta sa Majalisar Sanhedrin ta yanke masa hukuncin kisa. Muhimmin batu shi ne, a amsa ga masu tuhumarsa, mun karanta sarai cewa Yesu ya yi shiru. Haka kuma mun karanta cewa sa’ad da Bilatus ya yi masa wannan tambayar haka ya faru. Bai bude baki ya ce komai ba don kare kansa. Amma da manyan firistoci da dattawa suka tuhume shi, bai amsa ba. Sai Bilatus ya ce masa, “Ba ka ji yawan shaidar da suke yi maka ba?” Amma bai ba shi amsa ba, ko da ko da tuhume-tuhumen, har gwamnan ya yi mamaki matuka. (Matiyu 27:12-14)
Deedat ya ɓoye waɗannan abubuwan da suka faru a hankali waɗanda suka gaya mana a sarari cewa Yesu ya yi shiru a gaban Majalisa sa’ad da shaidun ƙarya da aka gabatar suka zarge shi, kuma bai ba da amsa ko da ko da tuhume-tuhume ɗaya ba – sa’ad da ake tuhumar Bilatus. A cikin salonsa na al'ada Deedat yana murƙushe shaidun da suka shafi batun kai tsaye kuma a maimakon haka yana ƙoƙarin jawo gardama daga wasu lokuta waɗanda ba su dace da al'amuran ba. Yana da ban sha’awa a ga cewa daidai abin da ya faru ya faru sa’ad da Yesu ya bayyana a gaban Hirudus, Sarkin Yahudawa, kafin a mai da shi wurin Bilatus. Da Hirudus ya ga Yesu, ya yi murna ƙwarai, don ya daɗe yana marmarin ganinsa, domin ya ji labarinsa, yana kuma fatan ya ga wata mu'ujiza da zai yi. Don haka ya ɗan yi masa tambayoyi na ɗan lokaci, amma bai ba da amsa ba. Manyan firistoci da malaman Attaura suka tsaya a wurin, suna ƙararsa sosai. (Luka 23:8-10)
Har wa yau, sa’ad da aka tuhumi Yesu, bai ba da amsa ba. A kowane lokaci sa’ad da yake fuskantar shari’a a gaban Majalisa, Hirudus ko Bilatus, bai faɗi kome ba don kāriyarsa kuma ya cika annabcin Ishaya cewa ba zai kāre kansa a shari’arsa ta wurin buɗe bakinsa ya yi magana da kansa ba. madadin. Babu ko ɗaya daga cikin maganganun da Deedat ya faɗa a lokacin da Yesu ke kan shari'a, don haka wani gardama nasa ya faɗi ƙasa. |