Grace and Truth

This website is under construction !

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 017 (WHO MOVED THE STONE?)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba

Previous Chapter -- Next Chapter

18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 2 - Abin da Hakika Ya kasance Alamar Yunusa?
(Amsa ga Littafin Ahmad Deedat: Menene Alamar Yunana?)

C - WANENE YA MOTSA WUTA?


A cikin 1977 Deedat kuma ya buga ƙaramin ɗan littafin da ya zana sunan wani littafi da Frank Morison ya rubuta mai suna ' Wanene ya Motsa Dutsen? ' Yawancin wannan ɗan littafin ya sake ƙoƙarin tabbatar da ka'idar cewa Yesu ya sauko da rai daga kan gicciye, kuma kamar yadda muka riga muka gani cewa wannan ka'idar ba ta da tushe, da alama ba lallai ba ne a yi magana ko kaɗan da abubuwan da Deedat ya ɗauka don ingantawa. shi. Muna buƙatar nuna kawai, duk da haka, cewa dole ne ya yi amfani da abubuwan da ba su dace ba don gwada ka'idarsa ta tsaya.

Alal misali, ya yi ƙoƙari ya tabbatar da cewa Maryamu Magadaliya ta kasance tana neman Yesu mai rai sa’ad da ta zo ta shafe jikinsa. Ko da yake shafa wa gawa wani ɓangare ne na al’adar jana’izar Yahudawa na yau da kullun, amma ba zai iya yarda da hakan ba domin ya karyata gardamarsa, don haka ya nuna cewa da jikin Yesu ya riga ya ruɓe a ciki, da ya mutu a kan gicciye, yana cewa “ idan muka yi wa ruɓaɓɓen jiki tausa, za ta ruguje.” (Deedat, Wanene Ya Matsar da Dutse?, shafi na 3), ko da yake Maryamu ta zo kabarin bayan sa’o’i talatin da tara bayan mutuwar Yesu. Babban sakarci ne na ilimi a ce jiki zai ruguje cikin sa'o'i arba'in da takwas da rasuwar mutum! Idan da akwai wani cancanta a cikin gardamarsa, da da kyar Deedat ya ga ya dace ya yi amfani da wannan maganar ta ban dariya.

Hakanan ya yi watsi da yiwuwar bayyananniyar hakan sa’ad da ya ce, sa’ad da Maryamu Magadaliya ta nemi ta ɗauke gawar Yesu (Yohanna 20:15), da ta yi tunanin taimaka masa ya tafi kuma ba za ta yi niyyar ɗauka ba. gawa. Ya yi iƙirarin cewa ita “Yahudawa mai ƙarfi” ce wadda ba za ta iya ɗaukar “gawar aƙalla fam ɗari da sittin ba, an naɗe da wani ‘nauyin aloe da mur na fam ɗari’ (Yohanna 19:39) tana yin dam mai kyau na 260. fam” ( Deedat, Wanene Ya Motsa Dutsen?, shafi na 8).

Akwai ƙarin bayani mai yiwuwa ga furucin Maryamu cewa za ta ɗauke gawar Yesu. Babu abinda ta ce ta nufa ta tafi da ita ita kadai. Da ta fara ganin an cire gawar daga kabarin ta garzaya wurin almajiran Yesu Bitrus da Yohanna ta gaya musu:

"Sun fitar da Ubangiji daga kabarin kuma ba mu san inda suka sa shi ba." (Yahaya 20:2)

Sauran Linjila sun bayyana a sarari cewa Maryamu ba ita kaɗai ba ce sa’ad da ta fara zuwa kabari a safiyar Lahadi kuma cikin matan da suka raka ta akwai Yuwana da Maryamu uwar Yakubu (Luka 24:10). Don haka ne ta ce "Ba mu san inda suka ajiye shi ba". Kamar dai bayan Bitrus da Yohanna sun je kabarin ne ta fara ganin Yesu a wurin, ba wani dalili ba ne da za a ɗauka cewa ba ta yi niyya ta nemi taimakon waɗannan almajirai biyu ko kuma na wasu mata don su taimake ta ta ɗauke gawar ba.

A kowane hali akwai tabbataccen shaida a cikin Littafi Mai Tsarki cewa Maryamu Magadaliya ta gaskata cewa Yesu ya tashi daga matattu kuma wannan ya kawo mu ga dukan jigon ɗan littafin Deedat, wato “wa ya motsa dutsen?”. Ƙarshensa shi ne cewa Yusufu na Arimathea da Nikodimus, almajiran Yesu biyu da suke cikin ƙungiyar Farisawa ne suka cire shi. Yana cewa a cikin littafinsa:

Yusufu na Arimathea ne da Nikodimus, ƙwararrun ƙwararru biyu waɗanda ba su bar Jagora a cikin ɓata ba sa’ad da ya fi bukata. Waɗannan biyun sun ba wa Yesu wankan jana’izar Yahudawa (?), kuma suka yi wa zanen gado da ‘aloes da mur’, kuma sun ɗan motsa dutsen a wurin, in da gaske ne; Abokai guda biyu ne na gaske waɗanda suka cire dutsen, kuma suka ɗauki Jagoransu da ya firgita jim kaɗan bayan magriba, a daren Juma'a zuwa wani wuri mafi dacewa a kusa da kusa don neman magani. (Deedat, Wanene Ya Motsa Dutse?, shafi na 12).

Ya fara ɗan littafinsa da furcin bege cewa zai iya ba da “gamsasshiyar amsa ga wannan matsala” (shafi na 1) kuma bangon littafinsa yana ɗauke da sharhi na Dr. G.M. Karim, wanda ya kwatanta motsin dutsen a matsayin "matsala da ke mamaye zukatan dukan Kiristoci masu tunani". Ana ba da ra’ayi cewa Littafi Mai Tsarki bai yi shiru ba game da wannan batu kuma Kiristoci sun cika da matsala kuma suna tunanin wanene ya motsa dutsen. Wannan maganar banza ce ga Littafi Mai-Tsarki ya ce a sarari (don amfani da kalmomin Deedat, a cikin “harshen da ya fi dacewa da ɗan adam”):

Mala'ikan Ubangiji ya sauko daga sama, ya zo ya mirgina dutsen, ya zauna a kai. (Matiyu 28:2)

Shin da gaske za a iya samun “matsala” game da wannan batu? Yana da wuya a gaskata cewa mala’ika daga sama zai iya mirgine dutsen? Bisa ga Littafi Mai Tsarki ya ɗauki mala’iku biyu kawai su halaka biranen Saduma da Gwamrata (Farawa 19:13) kuma ya ɗauki mala’ika ɗaya kaɗai ya halaka sojojin Sennakerib duka na sojoji dubu ɗari da tamanin da biyar (2 Sarakuna 19:35). ). A wani lokaci kuma wani mala’ika ɗaya ya miƙa hannunsa ya halaka dukan birnin Urushalima kafin Ubangiji ya roƙe shi ya tsare hannunsa (2 Sama’ila 24:16). Don haka bai kamata kowa ya karanta cewa mala'ika ne ya motsa dutsen ba.

Kur'ani ya bayyana a sarari cewa dukkan musulmi muminai ba lallai ne su yi imani da Allah kadai ba, har ma da mala'ika, da mala'iku (Suratul Baqara 2:285), kuma daya daga cikin manyan rukunan imani guda shida na musulmi shi ne imani da su. mala'iku. Ba haka kawai ba, amma Kur’ani ya yarda cewa mala’ikun da suka zo wurin Ibrahim da Lutu, sun gaya musu cewa sun zo ne su halaka birnin da Lutu ya zauna (Sura al-Ankabut 29:31-34), mai suna Saduma a cikin Littafi Mai Tsarki.

Don haka Kur'ani ya dora musulmi ba wai kawai imani da mala'iku ba, har ma da karfin da suke da shi a kan al'amuran mutane da abin duniya. Don haka babu wani musulmi da zai iya ƙin yarda da maganar da ke cikin Littafi Mai Tsarki cewa mala'ika ne ya motsa dutsen. Me ya sa Deedat ya yi watsi da wannan bayyananniyar magana a cikin Littafi Mai Tsarki kuma ya ba da shawarar ƙarya cewa ainihin wanda ya motsa dutsen “matsala ce”? Me ya sa ba a ambata a cikin ɗan littafinsa ayar da ta bayyana a sarari cewa mala’ika ne ya motsa dutsen? Dalili kuwa shi ne ra’ayinsa na cewa an saukar da Yesu da rai daga kan gicciye kuma Maryamu tana neman mai rai Yesu ya ci karo da abin da wannan mala’ikan nan da nan ya ce wa Maryamu:

"Kar a ji tsoro; gama na san kuna neman Yesu wanda aka gicciye. Ba ya nan domin ya tashi, kamar yadda ya ce. Ku zo ku ga inda ya kwanta. Sa'an nan ku tafi da sauri ku gaya wa almajiransa cewa ya tashi daga matattu, ga shi kuma zai riga ku Galili. a nan za ku gan shi. Ga shi, na faɗa muku.” (Matiyu 28:5-7)

Mala’ikan ya gaya wa Maryamu da sauran matan a sarari su gaya wa almajiran cewa Yesu da aka gicciye shi ma ya tashi daga matattu. Nan da nan suka gudu daga kabarin da “firgita da mamaki” (Markus 16:8). Da sun yi tunanin Yesu ya tsira daga gicciye, da sun yi mamaki da ya fita daga kabari. Amma sun zo ne domin su sami gawa kuma sun yi mamaki sosai da suka sami mala’ika yana gaya musu cikin “harshe mafi kyaun mutum” cewa Yesu ya tashi daga matattu.

Don haka mun ga cewa Deedat ba dole ba ne kawai ya inganta rashin gaskiya don ya goyi bayan gardamarsa ba, amma kuma dole ne ya murkushe bayyanannun kalamai a cikin Littafi Mai Tsarki da ke karyata su gaba ɗaya. Muna roƙon dukan Musulmi da su karanta Littafi Mai Tsarki da kansa kuma su gano gaskiyarsa masu ban mamaki maimakon karanta littattafan Deedat, waɗanda a fili suke karkatar da koyarwarsa da haɓaka wasu hanyoyin da ke cike da rashin hankali kamar yadda wannan ɗan littafin ya nuna a koyaushe.

www.Grace-and-Truth.net

Page last modified on June 06, 2024, at 04:38 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)