Grace and TruthThis website is under construction ! |
|
Home Afrikaans |
Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 010 (Was Jesus Alive or Dead in the Tomb?)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba
Previous Chapter -- Next Chapter 18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 2 - Abin da Hakika Ya kasance Alamar Yunusa?
(Amsa ga Littafin Ahmad Deedat: Menene Alamar Yunana?)
A - ALAMAR YUNANA
1. Yesu Yana Raye ko Matattu a cikin Kabari?Gaskiya ce da aka yarda da ita a sharhin Kirista kan littafin Yunana a cikin Littafi Mai Tsarki cewa Yunana ya kasance da rai ta mu’ujiza a lokacin da yake cikin kifin da ke cikin teku. Babu wani lokaci a tsawon wahalarsa da ya mutu a cikin kifi don haka ya zo bakin teku da rai kamar yadda yake a lokacin da aka fara jefa shi cikin teku. A cikin ɗan littafinsa Deedat ya ɗauki wasu kalmomin da ke cikin rubutun da aka ambata a sama daga mahallinsu kuma ya ce “Kamar yadda Yunusa ya kasance… haka Ɗan Mutum zai kasance” ya kammala: Idan Yunana ya yi kwana uku da kwana uku, da Yesu ma ya kasance da rai a cikin kabari kamar yadda shi da kansa ya annabta! (Deedat, Menene Alamar Yunusa?, shafi na 6).
Ko da yake Yesu ya ce kawai kamanninsa da Yunana za su kasance a lokacin da za a yi wa kowannensu horo - Yunusa a cikin kifi, Yesu a cikin duniya - Deedat ya bar wannan magana ta cancanta kuma ya yi iƙirarin cewa dole ne Yesu. sun kasance kamar Yunana a wasu hanyoyi kuma, suna misalta kamannin sun haɗa da yanayin rayuwar Yunana a cikin kifin. Sa’ad da aka karanta furucin Yesu gabaki ɗaya, duk da haka, a bayyane yake sarai cewa kamannin yana ƙayyadadden lokaci ne. Kamar yadda Yunana ya kasance kwana uku da dare uku a cikin kifin, haka ma Yesu zai zama irin wannan lokaci a cikin duniya. Mutum ba zai iya kara fadada wannan ba, kamar yadda Deedat ya ce, kamar yadda Yunana yake da rai a cikin kifin, haka kuma Yesu zai kasance da rai a cikin kabari. Yesu bai faɗi wannan ba kuma irin wannan fassarar ba ta taso daga maganarsa ba amma ana karantawa a ciki. Bugu da ƙari, a cikin maganar gicciyensa mai zuwa, Yesu a wani lokaci ya yi amfani da irin wannan magana wadda ta tabbatar da batun sosai: “Kamar yadda Musa ya ɗaga macijin cikin jeji, haka nan dole ne a ɗaga Ɗan Mutum.” (Yahaya 3:14)
Anan kamannin yana bayyane a cikin “ɗagawa”. Kamar yadda Musa ya ɗaga macijin, haka za a ɗaga Ɗan Mutum, ɗaya domin warkar da Yahudawa, ɗayan domin warkar da al'ummai. A wannan yanayin macijin tagulla da Musa ya yi bai taɓa raye ba kuma idan aka yi amfani da hikimar Deedat a kan wannan ayar, dole ne mu ɗauka cewa Yesu ya mutu kafin a ɗaga shi, ya mutu a kan gicciye, kuma ya mutu lokacin da aka ɗauke shi daga gare ta. . Ba wai kawai wannan rashin hankali ba ne, sabanin da ke tsakanin jihohin Yunusa da macijin tagulla (ɗayan yana raye ta wurin wahalarsa, ɗayan kuma ya kasance matacce koyaushe lokacin da aka yi amfani da shi a matsayin alama a kan sanda) ya nuna cewa Yesu yana zana kamanni ne kawai a tsakanin. da kansa da Yunusa da macijin tagulla bi da bi a cikin abubuwan da ya ambata a fili - kwana uku da darare uku da dagawa akan sanda.. Ko Yunana yana da rai ko bai dame ba - wannan ba shi da alaƙa da kwatancin da Yesu yake yi. Ta wurin ƙetare batun cancanta ga lokacin Yunana, Deedat ya ce Yesu ya karanta “Kamar yadda Yunana ya kasance… haka Ɗan Mutum zai kasance” kuma daga wannan kamanni ne ya ke neman ya miƙa kwatancen zuwa ga. halin annabi a cikin kifi. Amma idan muka bi hanya ɗaya da ɗayan ayar da aka ɗauko, za mu zo daidai da akasin haka. A wannan yanayin, maganar za ta karanta: “Kamar yadda macijin… haka Ɗan Mutum zai kasance” kuma yanayin macijin ya kasance matacce. Wannan ya nuna sarai cewa a kowane yanayi Yesu ba ya nufin ya miƙe kamanni tsakaninsa da annabi ko kuma abin da ya ambata game da batun rai ko mutuwa amma ga kwatancin da ya bayyana a sarari. Don haka mun ga rashin amincewar Deedat na farko ya faɗi ƙasa. Ƙarshe mai cin karo da juna yana haifar da kai tsaye daga layin tunaninsa kuma babu wata adawa ko hujja da za ta iya yin la'akari da kowane irin mahimmanci. |