Previous Chapter -- Next Chapter
5. Kalamai na daji a cikin ɗan littafin Deedat
Ɗaya daga cikin abubuwan da suka sake ba ni mamaki yayin da na karanta ta cikin littattafan Deedat shi ne halinsa marar kamun kai na furta kalamai marasa hankali da iko. Da alama yana kasuwanci ne da jahilcin musulmi na Littafi Mai-Tsarki kuma yana fatan kawai masu karatunsa za su yarda da abin da ya faɗa ba tare da tambaya ba. Babu shakka ba zai iya ƙoƙarin rinjayar Kiristoci masu karanta Littafi Mai Tsarki da suka san Littafi Mai Tsarki da kyau kuma waɗanda za su yi mamakin girman kai ba. Da farko, ya ce a cikin ɗan littafinsa:
Magana ta ƙarshe, zuwa ga cewa Yesu bai san kome ba game da gicciye shi, ruɗi ne da aka bayyana a cikin ƙetare manyan bayanai akasin haka. Sau da yawa Yesu ya gaya wa almajiransa cewa za a gicciye shi, a kashe shi, kuma za a tashe shi a rana ta uku cikin magana kamar haka:
Sa’ad da aka ta da shi daga matattu, ya tsauta wa almajiransa don rashin gaskata dukan abin da ya faɗa musu da kuma annabce-annabcen annabcin dā cewa za a kashe shi ya tashi a rana ta uku (Luka 24:25-26.46). A lokatai da yawa kuma ya bayyana a sarari cewa wannan shi ne dukan manufar zuwansa duniya. Ya gaya musu cewa ya zo ne domin ya ba da ransa fansa domin mutane da yawa (Matiyu 20:28), cewa za a karye jikinsa kuma a zubar da jininsa domin gafarar zunubansu (Matiyu 26:26-28), cewa ya yi. zai ba da ransa domin duniya ta rayu (Yahaya 6:51), da kuma cewa yana da iko ya ba da ransa da ikon ɗaukar ta kuma (Yahaya 10:18). Babu shakka rashin hankali ne a ce Yesu bai san kome ba game da gicciye shi da yake jira. Akasin haka, sa’ad da ya fuskanci wannan lokaci na ƙarshe na rayuwarsa, a matsayinsa na Mai Ceton duniya, zai fanshi ’yan adam kuma ya share wa mutane da yawa hanyar shiga rai madawwami, ya yi shelar “Na zo domin wannan sa’a.” (Yohanna 12 : 27). Shi ya sa ya san ƙarshen ƙarshe da ke jiransa, har ya ci gaba da kiransa “lokacina” (Yohanna 2:4) da kuma “lokacina” (Yohanna 7:6). Ba wani mutum da aka fi cewa, "Sa'a ta zo, mutum yana zuwa." Lokaci na ceton duniya ya zo, kuma Allah ya aiko mutum kaɗai wanda zai iya cim ma ta, Yesu Kristi.
Deedat ya yi irin wannan furuci marar lahani sa’ad da ya ce laƙabin nan “Ɗan Allah” a cikin Littafi Mai Tsarki “kuma wani furci ne marar lahani a tiyolojin Yahudawa” (shafi na 25). Akasin haka, kamar yadda musulmi suka yi riko da yunƙurin haɗin kai wanda ba ya ƙyale cewa yana yiwuwa Allah ya haifi ɗa, haka Yahudawa na wancan lokacin da kuma har yau suka ƙi wannan ra’ayi gaba ɗaya. Sa’ad da babban firist ya tambayi Yesu ko shi Ɗan Allah ne, kamar yadda aka ba da rahoton cewa yana yin irin wannan da’awar, Yesu ya amsa, “Ni ne” (Markus 14:62). Idan wannan “lalata ce marar lahani” kamar yadda Deedat ya yi iƙirari, da da kyar babban firist ya keɓe kansa, amma nan da nan ya yi kuka “ya yi saɓo” (Matiyu 26:65). Sa’ad da Yesu ya bayyana a gaban Bilatus, Yahudawa suka yi kuka:
Musulmi har wala yau suna kokarin kaucewa wannan batu kuma suna zargin cewa Kiristoci sun mayar da Annabi Isa dan Allah. Amma da ƙyar Yahudawa ba za su iya kafa wannan da’awar a kan mabiyansa ba sa’ad da Yesu da kansa ya yi wannan ikirari a gabansu. “Ya mai da kansa Ɗan Allah,” suka yi kuka, kuma wannan shi ne dalilin da ya sa suka hukunta Yesu don yin saɓo. Ta wurin tashinsa daga matattu, duk da haka, Allah ya ba da tabbaci ga dukan mutane cewa Yesu shi ne Ɗansa ƙaunataccen kamar yadda ya yi da’awa (Romawa 1:4).
Deedat ya yi irin wannan iƙirari na ban mamaki sa’ad da ya ce “kowane masani na Kirista zai tabbatar” cewa an rubuta Linjila har zuwa ƙarnuka da yawa bayan zamanin Yesu. An yarda da shi gabaɗaya a tsakanin duk malaman Littafi Mai-Tsarki nagari cewa Linjila na Littafi Mai Tsarki (Matiyu, Markus da Luka) duk an rubuta su kimanin 55-60 AD ( kasa da shekaru talatin bayan tashin Yesu daga matattu) da kuma Bisharar Yahaya har zuwa 70 AD. “Malamai” masu son zuciya ne kawai za su iya ba da shawarar in ba haka ba, har ma da masu sukar maƙiya sun yarda da waɗannan kwanakin. Ta yaya za a iya rubuta Linjila ƙarnuka da yawa bayan haka sa’ad da guntuwar rubuce-rubucen da aka rubuta tun a shekara ta 120 AD har yanzu sun wanzu kuma ana samun ƙalilan daga Linjila a cikin rubuce-rubucen Kiristoci na farko a zamanin da suka gaje zamanin manzanni nan da nan?
Deedat ya yi wata magana mafi ban tausayi sa’ad da ya ce a wani wuri “Ceto yana da arha a cikin Kiristanci” (shafi na 61). Muna shakka ko Musulmai za su ɗauki yarda Ibrahim ya miƙa ɗansa hadaya ta “rahuwa” ga Allah. Hakika, babu wani abu mai arha a shirye da Allah ya yi ya ba da Ɗansa hadaya domin zunubanmu. Littafi Mai Tsarki ya gaya wa Kiristoci sarai cewa, “An saye ku da tamani.” (1 Korinthiyawa 6:20) Hakika tamani! - kuma manzo yana iya magana ne kawai sakamakon “kyautar Allah marar-girma” (2 Korinthiyawa 9:15). Babu wata hanyar da za a iya kimanta farashin da aka biya don ceton mutane daga zunubi, mutuwa da jahannama. Ceto a cikin Kiristanci shine abu mafi tsada da wannan duniya ta taɓa gani - rayuwar Ɗa makaɗaici na Allah madawwami. Haka nan ba wanda zai iya samun wannan ceto sai dai ya ba da dukan rayuwarsa ga Allah ta wurin bangaskiya ga Ɗansa, kuma ya ba da dukan mutuntakarsa da halinsa ga nufinsa.
A ƙarshe, a cikin ɗaya daga cikin tuhume-tuhumensa na yau da kullun, Deedat ya yi iƙirarin cewa labarin bayyanuwar Yesu ga almajirinsa mai shakka Toma, kamar yadda aka rubuta a cikin Yohanna 20:24-29, “ƙirƙirar bisharar bishara ce” (shafi na 31). kuma yana da halin da'awar kara:
Mafi mahimmanci Deedat bai gaya mana su wane ne waɗannan da ake kira “malaman Littafi Mai Tsarki” ba. Babu wani gunaguni na shaida a ko'ina da za a goyi bayan da'awar cewa labarin rashin yarda Toma ya gaskanta da Almasihu daga matattu har sai da ya gan shi da kuma shelarsa a kan ganinsa daidai cewa shi Ubangijinsa ne kuma Allahnsa, "fabrication". Labarin yana nan a cikin duk rubuce-rubucen farko da muke da su ba tare da wani bambance-bambancen karatu ba, don haka shaidun gaba ɗaya suna goyon bayan sahihancinsa. Babu wani tallafi ko kadan ga hasashen cewa watakila an ƙirƙira wannan labarin.
Da alama Deedat ya kafa da'awarsa a kan zaton cewa ba a ƙusa Yesu a kan giciye ba amma an ɗaure shi da igiya kawai. Ya yi wata magana mai ban tsoro sa’ad da ya ce “saɓanin imani na kowa, ba a ƙusa Yesu a kan giciye ba” (shafi na 31). Binciken archaeological a ƙasar Falasdinu ya tabbatar da cewa Romawa sun gicciye waɗanda aka kashe ta hanyar ƙusa su a kan giciye (an sami kwarangwal da ƙusa ta ƙafafu biyu a cikin 'yan shekarun nan). Bugu da ƙari kuma ita ce shaidar duniya ta annabce-annabce da kuma bayanan tarihi na gicciye Yesu cewa an ƙusa shi a giciyensa (Zabura 22:16, Yahaya 20:25, Kolosiyawa 2:14). Hujjar Deedat ba wai kawai “saɓanin imani na kowa ba ne” kamar yadda ya yarda, amma, kamar yadda ya faɗa da yawa, kuma ya saba wa Nassosi, ya saba wa ingantattun bayanan tarihi, ya saba wa binciken binciken archaeological, ya saba wa shaidu, kuma, kamar yadda. akai-akai, sabanin hankali mai kyau. Ba zai iya ba da ko da kwata-kwata ko guntun shaida da za ta goyi bayan iƙirarinsa na cewa an ɗaure Yesu a kan gicciye da igiya, maimakon haka, dole ne ya kai hari marar tushe da girman kai a kan ingantaccen tarihin tarihi cewa an ƙusa Yesu a kan giciye. , sake ba tare da wata shaida ko menene ba cewa wannan rikodin "ƙira ne".
Idan da akwai wani cancanta ko kaɗan a cikin harin Deedat a kan littafin Littafi Mai Tsarki na gicciye, mutuwa da tashin Yesu Kiristi, da da wuya ya yi amfani da irin wannan iƙirari na ban dariya kamar waɗanda muka yi la'akari. Suna nuna daidaitaccen ma'auni na bege a cikin mai suka yayin da yake yaƙi da ƙima don tabbatar da rubutun da ba za a iya tabbatar da shi ba.