Grace and Truth

This website is under construction !

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- 18-Bible and Qur'an Series -- 020 (The “Multiple Bible Versions”)
This page in: -- English -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba

Previous Chapter -- Next Chapter

18. Al-Qur'ani da Littafi Mai Tsarki
LITTAFIN 3 - Tarihin Rubutu na Alkur'ani da Littafi Mai Tsarki
(Amsa zuwa ga Littafin Amad Deedat: Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?)
Nazarin Kur'ani da Littafi Mai Tsarki

2. “Tsarin Littafi Mai Tsarki da yawa”


Deedat ya fara babi na uku da ƙaryata cewa Nassosin Yahudawa da na Kirista waɗanda suka haɗa da Littafi Mai Tsarki su ne waɗanda Kur'ani ya girmama su a matsayin Taurat da Injila (Shari'a da Linjila - watau Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari). Maimakon haka ya nuna cewa ainihin Taurat da Linjila littattafai daban-daban ne gaba ɗaya waɗanda aka ce an saukar da su ga Musa da Yesu bi da bi.

Wannan yunƙuri na banbance tsakanin littattafan Littafi Mai Tsarki da waɗanda ake magana a kai a cikin Kur'ani, a takaice, yana da wuyar la'akari da kowace irin mahimmanci. Duk yadda wannan ra’ayi ya yadu a duniyar musulmi, babu wata hujja da ta nuna wata dabi’a da za ta goyi bayansa.

Babu wani lokaci a tarihi da ba a taɓa samun wata hujja da ta nuna cewa irin waɗannan littattafan sun “bayyana” ga Musa da Yesu, ko kuma cewa wani Taurat (Shari’a) ko Linjila (Linjila) ban da littattafan Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari da aka taɓa wanzuwa. Bugu da ƙari, kamar yadda za mu nuna, Kur'ani da kansa bai bambanta waɗannan littattafai daga Littafi Mai Tsarki na Yahudawa da Nasara ba amma, akasin haka, a fili ya yarda cewa waɗannan littattafai ne waɗanda Yahudawa da Kirista da kansu suka ɗauka a matsayin littafin maganar Allah.

Mahimmanci, a ƙoƙarin tabbatar da ka'idarsa cewa Taurat da Linjila littattafai ne banda waɗanda aka samo a cikin Littafi Mai Tsarki, Deedat dole ne ya koma ga tsantsar son rai. Ya ce: “Mu Musulmai mun yi imani… mun yi imani… mun yi imani da gaske…”, amma ba shi da ikon samar da ko da ‘yar karamar shaida da ke goyon bayan wadannan akidu. Abin mamaki ya tabbatar da cewa shi mai laifi ne na “hanyar tunani” da ya yi kuskure ga Kiristoci a cikin ɗan littafinsa (duba shafi na 3).

Abin da kawai za mu iya cewa don mayar da martani ga wadannan akidu da aka bayyana shi ne cewa dukkanin shaidun tarihi sun yi nauyi a kansu ba tare da jurewa ba, don haka hasashe ne kawai kuma ba su da wani tushe ko kadan.

Idan muka wuce, dole ne mu yi sharhi cewa, bisa la’akari da iƙirarin Deedat na cewa “Allah da kansa ya tsare shi kuma ya kiyaye shi daga ɓarna” har tsawon ƙarni goma sha huɗu (Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce?, shafi na 7). Abin ban mamaki ne a gano cewa Allah ɗaya ya nuna ba zai iya adana ko da wani tarihin cewa irin wannan Taurat ko Linjila ba ya wanzu - balle su adana littattafan da kansu! Mun sami irin wannan juzu'in da gaske ba zai yiwu a gaskata ba - domin madawwamin Mai Mulkin sararin samaniya zai yi aiki akai-akai a kowane lokaci. Ba za ka iya tsammanin mu gaskata cewa Allah ya kiyaye ɗaya daga cikin littattafansa ta mu’ujiza tsawon ƙarni da yawa kuma ya nuna cewa ba shi da ikon adana kansa a tarihin ’yan Adam har ma da cewa wasu littattafan sun taɓa wanzuwa. Mun sami wannan da wuya mu hadiye shi.

A kowane hali, kamar yadda muka gani a baya, Kur'ani da kansa ya tabbatar da cewa Taurat na Yahudawa ita ce littafin da suke daukarsa a lokacin Muhammadu kuma Linjila ita ce littafin da ke hannun Kiristoci a lokacin da su kansu suka dauka Kalmar Allah ce. Babu wani lokaci a tarihi da Yahudawa da Kirista suka taɓa ɗaukar kowane littattafai a matsayin Kalmar Allah mai tsarki banda waɗanda suka ƙunshi Tsohon da Sabon Alkawari kamar yadda muka san su a yau.

A lokacin Muhammadu Yahudawa a duk faɗin duniya sun san Taurat ɗaya kaɗai - littattafan Tsohon Alkawari daidai kamar yadda suke a yau. Don haka a lokaci guda Kiristoci sun san Linjila ɗaya kaɗai - littattafan Sabon Alkawari daidai kamar yadda ake samun su a yau. Nassosin Alkur'ani masu amfani da suke tabbatar da lamarin su ne:

Yãya suke zuwa gare ka dõmin hukunci, alhãli kuwa sunã da Attaura wadda Allah Ya saukar da hukunci a cikinta? (Sura Ma’idah 5:43)
Sai ma'abuta Injila su yi hukunci da abin da Allah Ya saukar a cikinta. (Sura Ma’idah 5:47)

Ba shi yiwuwa a yi la’akari da yadda Kiristoci na zamanin Muhammadu za su taɓa yin hukunci da Linjila (Injil) idan ba su da ikon mallakar ta. A cikin Suratul A'araf 7:157 Kur'ani ya sake yarda cewa Attaura da Injila sun mallaki Yahudawa da Nasara a lokacin Muhammadu kuma su ne littattafan da wadannan kungiyoyi biyu da kansu suka yarda da su a matsayin Shari'a kuma Bishara bi da bi. Babu wanda zai iya faɗi gaskiya cewa waɗannan littattafai guda biyu ban da na Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari kamar yadda suke cikin Littafi Mai Tsarki a yau.

Bugu da ƙari, yana da mahimmanci a lura cewa fitattun masu sharhi kamar Baidawi da Zamakshari sun fito fili sun yarda cewa Linjila ba kalmar Larabci ba ce ta asali amma an aro ta ne daga kalmar Sham da Kiristoci da kansu suka yi amfani da su wajen kwatanta Bishara. Hakika, yayin da wasu malaman Kur'ani na farko suka yi ƙoƙari su samo asalin Larabci don shi, waɗannan mutane biyu masu mulki sun yi watsi da ka'idar tare da raini mara kyau (Jeffery, Kamus na Kur’ani na Waje, shafi na 7). Wannan yana ƙara tabbatar da cewa Linjila ba littafi ba ne da aka saukar wa Yesu haka nan, wanda duk burbushinsa ya ɓace baƙon abu, amma Sabon Alkawari da kansa kamar yadda muka sani a yau. Hakazalika ana iya faɗi ga Taura kamar yadda kalmar a bayyane take asalinta ta Ibrananci ce kuma take da Yahudawa da kansu koyaushe suke ba littattafan Tsohon Alkawari kamar yadda muka san shi a yau.

Don haka Kur'ani ya yarda babu kakkautawa cewa Littafi Mai-Tsarki da kansa kalmar Allah ce ta gaskiya. Deedat ya san wannan da gaske don haka ya yi ƙoƙari ya kauce wa abubuwan ta wajen ba da shawarar cewa akwai “yawancin” juzu’in Littafi Mai Tsarki da ake yaɗawa a yau. Wannan kuskure ne na gaskiya da fasaha.

Ya kasa sanar da masu karatunsa cewa da gaske yana magana ne ga fassarorin Littafi Mai Tsarki na Turanci dabam-dabam da ake yaɗawa a duniya a yau. Ya yi magana game da King James Version (KJV), Revised Version (RV), da Revised Standard Version (RSV) amma, da sunan gaskiya, ya kamata ya bayyana a sarari cewa waɗannan ba bugu na Littafi Mai-Tsarki da suka bambanta ba ne amma kawai a sauƙaƙe fassarar turanci daban-daban nasa. Dukansu uku sun dogara ne akan asalin rubutun Ibrananci da na Hellenanci na Tsohon da Sabon Alkawari, waɗanda Ikilisiyar Kirista ta kiyaye su tun ƙarni kafin zamanin Muhammadu. A yanzu za mu yi la'akari da bambance-bambancen da ke tsakanin su amma zai dace mu koma ga wani furuci, wanda ya barke tsakanin shugabannin Musulmi na Afirka ta Kudu a shekara ta 1978 kan rarraba fassarar Kur'ani na Turanci da Muhammad Asad ya yi. (Kamar yadda yake a cikin Littafi Mai-Tsarki, akwai fassarorin Kur'ani da yawa da yawa cikin Turanci kuma.)

An mayar da martani ga tarjamar Asad ta yadda Majalisar Musulunci ta Afirka ta Kudu a cikin wata sanarwa da ta fitar ta fito fili ta karyata batun rarraba wannan littafi ga musulmin Afirka ta Kudu. Babu wani lokaci da aka taɓa samun wani fassarar Turanci na Littafi Mai-Tsarki sosai. Don haka kada masu karatu su ruɗi da shawarar Deedat cewa “yawancin” juzu’in Littafi Mai Tsarki sun wanzu kuma ya kamata su gane nan da nan cewa yana jan ulun da ke kan idanun masu karatunsa sa’ad da ya nuna cewa Cocin Kirista ba ta da Littafi Mai Tsarki ɗaya kaɗai.

www.Grace-and-Truth.net

Page last modified on June 06, 2024, at 05:32 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)