Grace and Truth

This website is under construction !

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- 19-Good News for the Sick -- 008 (Appendix 1: The Holy Bible)
This page in: -- English -- French -- HAUSA -- Igbo -- Indonesian -- Somali -- Yoruba

Previous Chapter -- Next Chapter

19. Bisharar Allah Ga Marasa Lafiya
KASHI NA 1 - CIWO DA WAHALA

Rataye na 1: Littafi Mai Tsarki


Littattafai masu tsarki ko nassosi masu tsarki na Kiristoci ana kiransu da Littafi Mai Tsarki. Kalmar Ingilishi “Littafi Mai Tsarki” ta samo asali ne daga kalmar Helenanci “biblion”, ma’ana “littafi”. Littafi Mai Tsarki ya ƙunshi littattafai sittin da shida kuma ya kasu kashi biyu: Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari. “Alkawari” na nufin “alƙawari” ko “yarjejeniya”, a cikin yanayin Littafi Mai-Tsarki ƙaƙƙarfan alkawuran da aka yi tsakanin Allah da mutane, musamman tsohon alkawari ta hannun Musa da Sabon Alkawari ta wurin Yesu Almasihu. Kiristoci suna ɗaukan Nassosi rubuce-rubuce ne da Allah ya hure, saboda haka, rubutacciyar Kalmar Allah.

'“Kalmominka suna da daɗi ga ɗanɗanona, sun fi zuma zaƙi a bakina!" (Zabura 119:103)

Tsohon Alkawari, Littafi Mai-Tsarki na Yahudawa da kuma sashe na farko na Littafi Mai-Tsarki don Kiristoci, ya ƙunshi littattafai talatin da tara da aka rubuta asali a cikin harshen Ibrananci, kaɗan kaɗan a cikin yaren Aramaic. Ƙarƙashin ikon Allah marubuta dabam-dabam da yawa sun rubuta waɗannan littattafai cikin kusan shekaru dubu.

Littattafai biyar na farko, Nassosin Musa, ana kiransu Attaura (Tawrat). Attaura ta ƙunshi labarin halittar Allah, mu’amalar Allah da Adamu, Nuhu, Ibrahim, Ishaku, Isma’ilu, Yakubu, ’ya’yan Yakubu da ta wurin ’ya’yansa tarihin farko na Bani Isra’ila. Ya mai da hankali kan kubutar da Allah ya yi wa Bani Isra’ila ta hannun Musa daga Fir’auna a Masar da kuma kan alkawarin Allah da Bani Isra’ila a Dutsen Sinai.

Tsohon Alkawari kuma ya ƙunshi littattafan tarihi waɗanda ke ba da labarin rayuwar manyan mutane kamar su Joshua, Sama’ila, Dauda, Sulemanu da sauransu. Ya kuma ƙunshi littattafan waƙoƙi, hikima da yabo, kamar su Zabura Dawuda da Misalai na Sulemanu. Ya ƙare da jerin littattafan da aka rubuta ƙarƙashin hurewar Ruhu Mai Tsarki na Allah ta wurin annabawa dabam-dabam, kamar su Ishaya, Daniyel, Yunana da wasu da yawa.

Sabon Alkawari ya ƙunshi littattafai ashirin da bakwai, dukansu an rubuta su da farko a cikin Hellenanci kuma a ƙarƙashin hurarren Allah jim kaɗan bayan Yesu Almasihu ya koma sama. Dukan Sabon Alkawari (ko Sabon Alkawari) yana mai da hankali kan Bishara (Bishara, Injila) na Yesu, Yesu da kansa shine Bisharar Allah ga duniya.

Littattafai huɗu na farko na Sabon Alkawari labaran Bishara ne game da rayuwa da hidimar Yesu: labaran Matta, Markus, Luka, da Yohanna. Suna bayyana yadda Yesu ya cika alkawuran Allah ta wurin annabawan Tsohon Alkawari na aiko da Almasihunsa a matsayin Mai Cetonsa da Mai Fansa ga dukan mutane; a wasu kalmomi, yadda Yesu da kansa shi ne kusan sabon alkawari na Allah da ’yan Adam da kuma yadda ya hatimce wannan alkawari da jininsa. Littattafan da suka rage sun ba mu labari game da yaɗuwar bisharar Allah, haɓakar Ikilisiya a sassa dabam-dabam na duniya da kuma rigingimun da take ci gaba da yi da dakarun mugunta. Kamar labaran Linjila waɗannan littattafan suna tuna mana kullum mu kasance a shirye don zuwan Almasihu na biyu da kuma Hukuncin Allah na ƙarshe.

Masu karatu musulmi na iya gane Tsohon Alkawari a matsayin Tawrat na Musa, Zabur Dawud da Saha’if al-Anbiya’ (Littafan Annabawa). Hakazalika, suna iya gane Sabon Alkawari a matsayin Linjilar Isa al-Masih. Kalmar “Injil” ita ce kawai nau’in Larabci na kalmar Helenanci/Turanci “Engel”, wanda ke nufin “Albishir”. Da farko dai, Yesu da kansa shine Linjila, bisharar Allah, madawwamin Kalmar Allah da ke fitowa daga wurinsa kuma aka aiko daga sama zuwa cikin wannan duniya, kamar yadda Sabon Alkawari ya yi shelarsa sosai!

Ya kamata kuma a lura cewa Sabon Alkawari bai soke ko shafe Tsohon Alkawari ba; maimakon haka, Sabon Alkawari ya cika alkawuran da Allah ya yi ta wurin annabawansa a cikin Tsohon Alkawali. Dukansu Alkawari kuma suna ci gaba da zama Kalmar Allah. Yabo ya tabbata ga Allah, a yau kusan dukan mutanen duniya za su iya karanta Littafi Mai Tsarki a cikin harshensu na asali!`

Mun yi imani cewa wannan littafin zai ƙarfafa ka ka sami Littafi Mai Tsarki naka.

www.Grace-and-Truth.net

Page last modified on August 14, 2024, at 08:05 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)